Quảng cáo
Đề thi học kì 1 môn Hóa lớp 11 năm 2020 - 2021 THPT Lương Văn Can có lời giải hay
QR

Đề thi học kì 1 môn Hóa lớp 11 năm 2020 - 2021 THPT Lương Văn Can có lời giải hay

Nguồn: onluyen.vn

Xem trước nội dung

ĐỀ KIỂM TRA HỌC KỲ I - NĂM HỌC 2020 - 2021

Môn: HÓA HỌC – Khối 11 Thời gian làm bài: 45 phút

Câu 1 (2,0đ): Bằng phương pháp hóa học hãy nhận biết các dung dịch mất nhãn sau: (NH4)2SO4, Na2CO3, NaCl, Na3PO4 Câu 2 (1,0đ): a. Viết phương trình chứng minh Cacbon có tính khử? b. Viết phương trình chứng minh photpho có tính oxi hóa? c. Viết phương trình chứng minh photpho có tính khử? d. Viết phương trình chứng minh nitơ có tính oxi hóa? Câu 3 (1,0đ): Nêu hiện tượng và viết phương trình phản ứng xảy ra:

a. Khi cho lá đồng vào dung dịch HNO3 loãng? b. Dẫn khí CO2 đi qua dung dịch nước vôi trong lấy dư? Câu 4 (1,5đ): Đốt cháy hoàn toàn 0,6g hợp chất hữu cơ A thu được 0,448 lít khí CO2 và 0,36g H2O. Tỉ khối hơi của A so với nitơ là 2,15. Tìm công thức phân tử A? C=12, H=1, O=16, N=14 Câu 5 (1,0đ): Viết phương trình phản ứng xảy ra (nếu có)? a. NH3 + H2O + MgSO4 b. NH3 + H2O + BaCl2 c. NH3 + H2O + Fe(NO3)3 d. NH3 + H2O + AlCl3 Câu 6 (1,0đ): Nhiệt phân hoàn toàn m(g) Pb(NO3)2 sau một thời gian thu được 13,44 lít hỗn hợp khí ở điều kiện chuẩn biết hiệu suất phản ứng là 80%. Tính m? Pb=208, N=14, O=16, H=1 Câu 7 (1,5): Dẫn 5,376 lít khí CO2 ở đkc đi qua 500ml dung dịch Ba(OH)2 0,5M.Tính khối lượng muối thu được? (Ba = 137, C = 12, O = 16, H = 1) Câu 8 (1,0đ): Bổ túc chuỗi phản ứng (cân bằng và ghi rõ điều kiện nếu có): C (1)  CO2 (2)  KHCO3

(3) KNO3

(4)  O2

HẾT

ĐÁP ÁN KIỂM TRA HỌC KỲ I

NĂM HỌC 2020 - 2021 Môn: HÓA HỌC – Khối 11 Câu Đề Đáp án chi tiết Điểm thành phần

Tổng điểm

Câu 1 Bằng phương pháp hóa

học hãy nhận biết các dung dịch mất nhãn sau: (NH4)2SO4, Na2CO3, NaCl, Na3PO4

Lấy mẫu thử - Cho từ từ dung dịch HCl vào mỗi mẫu thử, thấy có khí thoát ra là Na2CO3

0,25

1đ Na2CO3 +2HCl2NaCl+CO2+H2O 0,25 - Cho từ từ dung dịch NaOH vào các mẫu thử còn lại, thấy có khí mùi khai thoát ra là (NH4)2SO4.

0,25

(NH4)2SO4+2NaOHNa2SO4+2NH3+2H2O 0,25 -Cho từ từ dung dịch AgNO3 vào các mẫu thử còn lại, mẫu thử nào có kết tủa trắng là NaCl, kết tủa vàng là Na3PO4

0,25 0,25 NaCl +AgNO3NaNO3+AgCl 0,25 Na3PO4 +3AgNO33NaNO3+Ag3PO4 (Hs làm cách khác đúng vẫn hưởng trọn số điểm)

0,25

Câu 2 Viết phương trình chứng

minh Cacbon có tính khử,

C + O2

to  CO2 0,25 1đ photpho có tính oxi hóa? 2P + 3Ca to  Ca3P2 0,25 c. photpho có tính khử? 4P +5O2  2P2O5 0,25 d. nitơ có tính oxi hóa? N2 + 3Ca to  Ca3N2 (Hs làm cách khác đúng vẫn hưởng trọn số điểm)

0,25

Câu 3 Nêu hiện tượng và viết 3Cu+8HNO33Cu(NO3)2+2NO+4H2O 0,25

phương trình phản ứng xảy ra: a. khi cho lá đồng vào dung dịch HNO3 loãng?

Hiện tượng: lá đồng tan dần, dung dịch từ không màu chuyển thành màu xanh, và có khí không màu hóa nâu ngoài không khí thoát ra

0,25 1đ

b. Dẫn khí CO2 đi qua dung dịch nước vôi trong lấy dư?

CO2+ Ca(OH)2 CaCO3 + H2O 0,25 Hiện tượng: kết tủa trắng 0,25

Câu 4 Đốt cháy hoàn toàn 0,6g

hợp chất hữu cơ A thu được 0,448 lít khí CO2 và 0,36g H2O. Tỉ khối hơi của A so với nitơ là 2,15. Tìm công thức phân tử A?

MA = dx2 = 28x2,15 = 60 (u)

0,125

Số mol hợp chất hữu cơ A= 0,6

60

=0,01 mol 0,125 1,5đ Số mol CO2 = 0,448

22,4

=0,02 mol 0,125

Số mol H2O = 0,36

18

= 0,02 mol 0,125

Đặt công thức tổng quát A: CxHyOz(x, y, z là số nguyên dương)

CxHyOz +(x+

-

)O2  xCO2 +

H2O

1 x 2

y

0,01 0,02 0,02(mol)

0,25

1 0,01

= 0,02

x = 2 0,02

y

0,25

1 0,01

= 0,02

x  x = 2 0,125

1 0,01

= 2 0,02

y

y =4

0,125

12x2+4+16z=60 z=2 0,125 Công thức phân tử : C2H4O2 (Hs làm cách khác đúng vẫn hưởng trọn số điểm)

0,125

Câu 5 Viết phương trình phản

ứng xảy ra (nếu có)? a. NH3 + H2O + MgSO4

2NH3+2H2O+MgSO4Mg(OH)2+(NH4)2SO4

0,25 1đ

b. NH3 + H2O + BaCl2

Phản ứng không xảy ra 0,25

c. NH3 + H2O + Fe(NO3)3 3NH3+3H2O +Fe(NO3)33NH4NO3+Fe(OH)3 0,25 d. NH3 + H2O + AlCl3 3NH3+3H2O +AlCl33NH4Cl+Al(OH)3 0,25 Câu 6 Nhiệt phân hoàn toàn

m(g) Pb(NO3)2 sau một thời gian thu được 13,44 lít hỗn hợp khí ở điều kiện chuẩn biết hiệu suất phản ứng là 80%. Tính m?

Số mol hỗn khí khí=13,44

22,4

= 0,6 mol 0,25

2Pb(NO3)2

to  2PbO + 4NO2 + …

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo