Quảng cáo
Đáp án đề thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT chuyên môn Vật lí - Năm học 2014-2015 - Sở GD & ĐT Hòa Bình
QR

Đáp án đề thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT chuyên môn Vật lí - Năm học 2014-2015 - Sở GD & ĐT Hòa Bình

Nguồn: thuviendethi.com

Xem trước nội dung

SỞ GD&ĐT HÒA BÌNH KỲ THI TUYỂN SINH VÀO LỚP 10 TRUNG HỌC PHỔ THÔNG CHUYÊN HOÀNG VĂN THỤ

NĂM HỌC 2014-2015 HƯỚNG DẪN CHẤM MÔN: VẬT LÍ

(Hướng dẫn này gồm có 04 trang) Câu 1 (1,5 điểm) Phần Đáp án Điểm

Biểu diễn các lực chính xác

0,25đ

Nếu A đứng cân bằng, thì do trọng lượng của vật A là: PA = 16N nên lực căng dây thứ nhất: F1 = = = 8N

0,25đ

a)

+ Lực căng của dây thứ hai: F2 = = = 4N = F3

+ Theo đề bài vật B có trọng lượng: P B = 4,5N > F3 nên vật B đi xuống, vật A đi lên 0,25đ

Từ kết quả trên cho thấy để vật A chuyển động đều đi lên thì vật B phải có trọng lượng tối thiểu là P ’B = 4N. 0,25đ b)

+ Ta có: = = 4

Như vậy tính về lực về phía vật B được lợi 4 lần do đó thiệt 4 lần về đường đi. Nên khi vật A đi lên một đoạn 4cm thì B đi xuống một đoạn 16cm. 0,25đ

c) Tính hiệu suất: + Công có ích để nâng vật A: A ci = PA.hA + Công toàn phần thực hiện: A tp = PB.hB = PB.4hA

+ Hiệu suất: = 0,89%

0,25đ

16 100% 100% 100% 4 4.4,5

ci A

tp B

A P H A P   

A

B

1

2

3

P

P

F

F F

ThuVienDeThi.com

Câu 2 ( 2,0điểm) Phần Đáp án Điểm

Điện trở của đèn :

Cường độ dòng điện định mức của đèn (A) 0,25đ

- Khi thì

- Số chỉ của ampe kế 0,25đ

- Vì I >Iđ => đèn sáng hơn mức bình thường. 0,25đ

a)

- Pđ= I2. Rđ= 8,64(W) 0,25đ

Muốn đèn sáng bình thường thì I phải giảm => R tăng => tăng

=> Rx tăng => Phải dịch chuyển con chạy về phía bên phải (về phía đầu F của biến trở).

0,25đ

b)

- Khi đèn sáng bình thường thì

0,25đ

- Công suất toàn mạch P=UI=9.1=9(W) 0,25đ c)

- Vậy hiệu suất của mạch 66,7%. 0,25đ

Câu 3 ( 3,0 điểm) Phần Đáp án Điểm a) - Để công suất tiêu thụ trên điện trở R1 là 6W thì hiệu điện giữa hai điểm N và C phải bằng: UNC = PR = 6.6 = 6(V)

0,5đ

d R 

2 2

dm

6 6 6

dm U

P  

6 1 6

dm dm

dm

P I U   

2 x R  0

0

. 7,5 x

d x

R R R R R R     

1,2( ) AB U I A R  

0

0

. x

x

R R R R 

1 ; 9( ) AB d

U I I A R I     

0

0

. 3 6( ) x

d x x

R R R R R R R       

6 100% .100% 9

dm P H P   

ThuVienDeThi.com

+ Gọi x là điện trở phần AC của biến trở, ta có: RNC = = = ( )

+ Điện trở tương đương toàn mạch: Rtm = r + RBC + RNC = 1,5 + 10 - x + = ( )

+ Ta có: UNC = = = 6  x2 + 26x - 41,25 = 0

 x = 1,5 Vậy để điện trở R1 có công suất tiêu thụ bằng 6W thì RAC = 1,5

0,5đ

Để công suất tiêu thụ trên R2 bằng 6W thì:

UNA = PR = = 3V + Mà: UNA = = = = 3 0,5đ

b)

x 2 - 10x + 12,75 = 0  x1 = 1,5 và x2 = 8,5 Vậy với vị trí của con chạy C sao cho RAC = 1,5 hoặc RAC = 8,5 thì công suất tiêu thụ trên R2 là 6W.

0,5đ

Để công suất tiêu thụ trên R2 cực tiểu thì UNA phải cực tiểu hay mẫu số của UNA ở biểu thức trên phải đạt cực đại - Theo trên ta có: UNA =

+ Xét: MS = -x 2 + 10x + 95,25 = -(x-5) 2 + 120,25  120,25 mẫu số của UNA đạt cực đại bằng 120,25 khi x = 5

0,5đ

c)

U NAmin =  2,7V  P 2min = = = 4,86W

+ Vậy khi con chạy C ở chính giữa biến trở thì công suất tiêu thụ trên R2 cực tiểu và bằng 4,86W.

0,5đ

Câu 4 ( 2,0 điểm) Phần Đáp án Điểm * Viết các phương trình cân bằng nhiệt + Thả quả nặng m1 = 0,2 kg ở nhiệt độ T vào bình chứa m kg nước ở nhiệt độ t thì nhiệt độ cuối cùng là t1 = t + 4oC. Nhiệt lượng do quả nặng m1 tỏa ra bằng nhiệt lượng m (kg) nước thu vào: m1c(T - t1) = mcn(t1 - t) => 0,2c(T - t - 4) = 4mcn (1) (cn là nhiệt dung riêng của nước)

0,5đ

a)

+ Thả quả nặng m2 = 0,3 kg vào bình chứa m kg nước và vật m1, nhiệt độ sau cùng là: t2 = t1 + 5,4 = t + 4 +5,4 = t + 9,4oC m2c(T - t2) = (mcn + m1c)(t2 - t1) => 0,3c(T - t - 9,4) = 5,4.(mcn + 0,2c) (2)

0,5đ

. NC

tm

R U R

ThuVienDeThi.com

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo