Quảng cáo
Đáp án đề thi tuyển sinh lớp 10 THPT chuyên môn Vật lí - Năm học 2016-2017 - Sở GD & ĐT Bắc Ninh
QR

Đáp án đề thi tuyển sinh lớp 10 THPT chuyên môn Vật lí - Năm học 2016-2017 - Sở GD & ĐT Bắc Ninh

Nguồn: thuviendethi.com

Xem trước nội dung

UBND TỈNH BẮC NINH SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO

HƯỚNG DẪN CHẤM THI TUYỂN SINH VÀO LỚP 10 THPT CHUYÊN

NĂM HỌC 2016 – 2017 Môn thi: Vật lý (Dành cho tất cả thí sinh chuyên Vật lý)

Ghi chú : - Nếu sai đơn vị trừ 0,25 đ và chỉ trừ 1 lần. - Mọi cách giải khác nếu đúng vẫn cho điểm tối đa./.

Câu Phần Nội dung hướng dẫn chấm Điểm

Câu 1 (2 điểm)

1.a Địa điểm gặp nhau để trao đổi bưu kiện gần A hay gần B hơn? 0,75 đ

Giả sử lúc đầu hai canô trao đổi bưu kiện tại C:

Gọi s1 = AC, s2 = BC, AB = s = s1 + s2.

- Thời gian đi đến gặp nhau của hai canô là bằng nhau nên ta có:

(1)

0,5 đ

- Do nên s1 > s2 C gần B hơn. 0,25 đ

1.b Tính v1, v2. 0,75 đ

- Thời gian canô đi từ A C A:

- Thời gian canô đi từ B C B:

- Ta thấy: nên theo đầu bài, ta có:

(2)

0,25 đ

- Tương tự nếu tăng tốc độ lên gấp 3 lần: , ta có:

(3)

- Lấy (2) chia (3), ta được:

(4)

0,25 đ

1 2

1 2 1 2

s s t v v v v    

1 2 1 2 v v v v    

 

1 1 2 1

1 2 1 2 1 2 1 2 1 2 A

s s s s s t v v v v v v v v v v          

 

2 2 1 2

1 2 1 2 1 2 1 2 1 2 B

s s s s s t v v v v v v v v v v          

A B t t 

2 2 2 1 2 1 2 1 2

2 . 2( ) A B

v s s s t t h v v v v v v        

' 1 1 3 v v 

' ' 2 2 2 1 2

2 . 1 ( ) 9 5 A B

v s t t h v v    

2 2 1 2 2 2 1 2

9 10 v v v v     2 2 2 2 1 2 1 2 9 10 10 v v v v     2 2 1 2 9 v v   1 2 3 v v 

A C B s1 s2 v2

ThuVienDeThi.com

- Thế (4) vào (2):

0,25 đ

2 Tìm vận tốc nhỏ nhất của thuyền 0,5 đ

Gọi V là tốc độ của thuyền so với nước.

Giả sử người đó chèo thuyền theo hướng MP.

Đặt HP = x ta có

??

?= ??

?

Hay

??2 + ??2

? = ??+ ??

?

0,25 đ

Ta được

?2 + 0,32

? = ?+ 0,4

3

(9 ― ?2)?2 ― 0,8.?2.?+ 0,81 ― 0,16.?2 = 0

Phương trình có nghiệm khi ∆’≥0 ↔ 2,25.?2 ―7,29 ≥0

↔ ?≥1,8 ??/ℎ

Vậy ????= 1,8 ??/ℎ khi x = 225m.

0,25 đ

Câu 2 (1,5 điểm)

1 Xác định lượng than trung bình đã cháy trong lò trong 1 giờ 0,75 đ

Gọi Q là nhiệt lượng mà than tỏa ra trong vòng 1 giờ.

Vậy nhiệt lượng than tỏa ra trong 15 phút là

1 4?

Nhiệt lượng than cung cấp cho khối thép:

?

4 .10% = ?

40

0,25 đ

Phương trình cân bằng nhiệt:

?

40 = ????(?1 ― ?0)

Thay số Q=232,576.106 (J)

0,25 đ

Lương than cháy trong 1 giờ:

?

?= 232,576.106

34.106 = 6,84??

0,25 đ

2 2 2 2

2 2 8 4 sv s v v    2

32 4( / ) 8 8 s v km h    1 2 3 3.4 12( / ) v v km h   

M

H N P

ThuVienDeThi.com

2 Hãy tính lượng nước đã tưới lên khối thép 0,75 đ

Thể tích miếng thép

??=

??

??= 2.10―3(?3)

Thể tích trong của vại sành có chiều cao bằng chiều cao của miếng thép là:

?= ?

2

2

?ℎ= 0,01413(?3)

Thể tích nước trong vại:

Vn = V – Vt = 0,01213 (m3)

Khối lượng nước trong vại:

m = VnDn = 12,13kg

0,25 đ

Gọi m’ là khối lượng nước đã hóa hơi, L là nhiệt hóa hơi của nước, ta có phương trình cân bằng nhiệt:

mtct(T1 – T2) = m’cn (100 - T) + m’L + mcn (T2 – T)

Thay số ta được m’ = 1,1kg

0,25 đ

Vậy khối lượng nước cần dùng là: mn = m + m’ = 13,23kg 0,25 đ

Câu 3 (3,0 điểm)

1 Tìm giá trị của Rx để đèn sáng bình thường. 1,0 đ

- Để đèn sáng bình thường thì

0,25 đ

0,25 đ

Mà

0,25 đ

0,25 đ

2 Điều chỉnh biến trở để công suất trên đoạn mạch MN cực đại. 1,25 đ

2.a Tính Rx và công suất cực đại đó. 0,75đ

12( ) MN dm U U V  

o R 4( ) MN U U U V   

o R

o

4 1( ) R 4

U I A   

dm

6 0,5( ) U 12

dm dm

P I A   

 0,5( ) x d m I I I A   

 x

x

12 R 24( ) I 0,5

MN U    

ThuVienDeThi.com

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo