
BÀI TẬP PHẦN ĐIỆN XOAY CHIỀU Câu 1: Một cuộn dây có điện trở thuần và độ tự cảm mắc nối tiếp với đoạn mạch X 100 3 r 3/ L H rồi mắc vào điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng tần số 50 Hz thì cường độ dòng điện hiệu dụng qua 120 , V mạch là 0,3 A và dòng điện chậm pha 300 so với điện áp hai đầu mạch. Công suất tiêu thụ trên đoạn mạch X là
A. B. C. D. 20 3 W. 5,4 3W. 9 3W. 18 3W.
Giải: Gọi điện trở của đoạn mạch X là R: cos = = cos300 = U
U U R r
2
3
UR + Ur = U = 60 V --- UR = 60 -Ir = 30 2
3 3 3 3
UR = Ur ---- R = r = 100 3
Công suất tiêu thụ trên đoạn mạch X là PX = PR = I2R = 9 W. Đáp án C 3
Câu 2. Đặt điện áp u = 120 cos100t (V) vào hai đầu đoạn mạch nối tiếp theo thứ tự RLC, cuộn dây 2
không thuần cảm. Biết điện áp hiệu dụng trên R là 40 (V). Điện áp đoạn mạch chứa đoạn dây và tụ điện 3 sớm pha hơn điện áp toàn mạch là π/6. Tính độ lệch pha của điện áp toàn mạch và dòng điện?
A. B. C. D. /6. /3. / 4. / 2.
Giải: Vẽ giãn đồ véc tơ như hình vẽ, U’ là điện áp giữa 2 đầu đoạn mạch chưa cuộn dây và tụ Ta có ’ - = /6 ------ = /6 ( do ’ = + ) U2R = U2 + U’2 – 2UU’cos .-- Ta có phương trình; U’2 – 2UU’cos + U2 - U2R = 0
U’2 – 120 U’+ 9600 = 0 (*) pt có 2 nghiệm 3
U’1 = 80 (V) và U’2 = 40 (V) 3 3
Khi U’1 = 80 (V) thì = /2. loại ’ = + /6 > /2 3
Khi U’1 = 40 (V) thì = /6. Chọn đáp án A 3
Câu 3: Cho mạch điện gồm điện trở gồm R=50Ω, cuộn thuần cảm L=(1/π) H và tụ điện C=(50/π) μF . Đặt vào hai đầu đoạn mạch điện áp u = 50 + 100 cos100t + 50 cos200t (V) . Công suất tiêu thụ của 2 2 mạch điện là A. 40W. B. 50W. C. 100W. D. 200W. Giải: Đặt vào mạch 3 điện áp: Điện áp môt chiều U0 và hai điện áp xoay chiều u1 và u2 Điện áp một chiều U0 = 50V, điện áp này không gây ra dòng điện qua mạch vì tụ điện không cho dòng điện một chiều qua mạch. Như vậy có 2 dòng điện qua mạch. Hai dòng điện này khác biên độ và khác tần số i1 = I1 cos(100t + 1) và i2 = I2 cos(200t + 2) 2 2
I1 = = và I2 = =
1
1 Z U
2 1 1 2
1
) ( C L Z Z R
U
2
2 Z U
2 2 2 2
2
) ( C L Z Z R
U
ZL1 = 1L = 100; ZC1 = 200; và ZL1 = 2L = 200; ZC1 = 100; -- (ZL1 – ZC1)2 =(ZL2 – ZC2)2 = 1002
---- I1 = = (A); I2 = = (A); 2 2 100 50
100
5 2
2 2 100 50
50
5 1
Công suất tiêu thụ của mạch điện là P = (I21 + I22)R = 50 W. Đáp án B
Câu 4: Đặt điện áp vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở R, tụ điện C = 1/(4) mF. Và ) 100 cos( .2 120 t u cuộn cảm L= 1/ H mắc nối tiếp. Khi thay đổi R ứng với R1 và R2 thì mạch tiêu thụ cùng một công suất P và
U U’
UR ’
ThuVienDeThi.com
độ lệch pha của điện áp hai đầu đoạn mạch so với dòng điện trong mạch tương ứng là 1 và 2 với 1 =2.2. Giá trị công suất P bằng
A. B. C. D. 120 W. 240 W. 60 3 W. 120 3 W.
Giải: ZL = 100; ZC = 40 --- ZL – ZC = 60; P1 = P2
---- = ----- R1R2 = 602 (*) 2 2 1
1
60 R
R
2 2 2
2
60 R
R
tan1 = , tan2 = ,
1 R
Z Z C L
2 R
Z Z C L
1 =2.2. --- tan1 = tan22 = --- =
2 2
2 tan 1
tan 2
1 R
Z Z C L
2
2
2
) ( 1
2
R
Z Z
R
Z Z
C L
C L
----- 2R1R2 = R22 – (ZL – ZC)2 = R22 – 602 (**)
Từ (*) và (**) ---- R2 = 60 ---- Z2 = 120 3
P = P2 = = = 60 W. Đáp án C 2 2
2 2
Z
R U
2
2
120
3 60 . 120 3
Câu 5: Đặt vào hai đầu đoạn mạch RLC nối tiếp (cuộn dây thuần cảm, ) một điện áp với ω có 2 2L CR 45 26 cos ( ) u t V
thể thay đổi. Điều chỉnh đến giá trị sao cho thì điện áp hiệu dụng giữa hai bản tụ đạt cực đại. Giá trị cực đại đó / 2/11 L C Z Z là
A. 180 V. B. 205 V. C. 165 V. D. 200 V.
Giải: UC = UCmax khi khi = và UCmax = L 1
2
2 R C
L
2 2 4
2
C R LC R
UL
Khi đó ZL= ; ZC = --- = ( - ) = 1- = 2
2 R C
L
2
2 R C
L C
L
C
L Z Z
L C
C
L
2
2 R
L CR
2
2
11
2
--- = --- = (*) L CR
2
2
11
9
L CR 2
11 18
UCmax = = = = 2 2 4
2
C R LC R
UL
) 4 (
2
2 2 2
2
C R LC L R
U
2 2 2
) ( 4
2
L
C R L
C R
U
2) 11 18 ( 11 18 4
13 45 .2
= = 165V. Đáp số UCmax = 165 V. Đáp án C 13 . 36
11 . …
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.