Quảng cáo
Đề ôn thi học kỳ 2 môn Vật lý 12 - Đề 3
QR

Đề ôn thi học kỳ 2 môn Vật lý 12 - Đề 3

Nguồn: thuviendethi.com

Xem trước nội dung

ĐỀ ÔN THI HỌC KỲ II – ĐỀ 3 Cho biết: hằng số Plăng h=6,625.10-34J.s; độ lớn điện tích nguyên tố e = 1,6.10-19C; tốc độ ánh sáng trong chân không c = 3.108 m/s; số Avôgadrô NA = 6,02.1023 mol-1, 1u = 931,5 MeV/c2. Câu 1. Chiếu chùm ánh sáng trắng, hẹp từ không khí vào bể đựng chất lỏng có đáy phẳng, nằm ngang với góc tới 300. Chiết suất của chất lỏng đối với ánh sáng tím nt=1,70; đối với ánh sáng đỏ nđ = 1,68. Tỉ số sin góc khúc xạ tia đỏ và tia tím trong khối chất lỏng là:

A. 1,012 B. 0,988 C. 0,898 D. 1,102 Câu 2. Phát biểu nào sau đây là không đúng? Tia X và tia tử ngoại đều

A. có bản chất là sóng điện từ. B. tác dụng mạnh lên kính ảnh. C. kích thích một số chất phát quang. D. bị lệch khi đi qua một điện trường mạnh. Câu 3. Tính chất quan trọng nhất của tia X, phân biệt nó với các sóng điện từ khác là :

A. Khả năng ion hóa chất khí. B. Tác dụng lên kính ảnh. C. Tác dụng làm phát quang nhiều chất. D. Khả năng đâm xuyên qua vải, gỗ, giấy… Câu 4. Chọn câu sai: Tia X

A. Có khả năng đâm xuyên mạnh B. Trong y học có thể trị bệnh còi xương C. Trong công nghiệp dùng để xác định các lỗ hỏng khuyết tật trong các sản phẩm đúc.

D. Bản chất là sóng điện từ có bước sóng rất ngắn từ 12 10m đến 9 10m Câu 5. Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa với nguồn sáng đơn sắc, hệ vân trên màn có khoảng vân i. Nếu khoảng cách giữa hai khe còn một nửa và khoảng cách từ hai khe đến màn gấp đôi so với ban đầu thì khoảng vân giao thoa trên màn

A. giảm đi bốn lần. B. không đổi. C. tăng lên hai lần. D. tăng lên bốn lần. Câu 6. Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, khoảng cách giữa hai khe là 0,5 mm, khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe đến màn là 2 m. Ánh sáng đơn sắc dùng trong thí nghiệm có bước sóng 0,5 m. Vùng giao thoa trên màn rộng 26 mm (vân trung tâm ở chính giữa). Số vân sáng là

A. 15. B. 17. C. 13. D. 11 Câu 7. Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa với ánh sáng đơn sắc, khoảng cách giữa hai khe là 1mm, khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe đến màn là 2m. Trong hệ vân trên màn, vân sáng bậc 3 cách vân trung tâm 2,4 mm. Bước sóng của ánh sáng đơn sắc dùng trong thí nghiệm là

A. 0,5 m. B. 0,7 m. C. 0,4 m. D. 0,6 m. Câu 8. Trong thí nghiệm giao thoa ánh sáng dùng hai khe Iâng, biết khoảng cách giữa hai khe S1S2= a=0,35 mm, khoảng cách D = 1,5 m và bước sóng  = 0,7 m. Tìm khoảng cách giữa hai vân sáng liên tiếp i.

A. 2 mm. B. 1,5 mm. C. 3 mm. D. 4 mm. Câu 9. Ta chiếu sáng hai Iâng bằng ánh sáng trắng với bước sóng ánh sáng đỏ đ=0,75m và ánh sáng tím t = 0,4m . Biết a=0,5 mm, D=2m. Khoảng cách giữa vân sáng bậc 4 màu đỏ và vân sáng bậc 4 màu tím cùng phía đối với vân trắng chính giữa là

A. 2,8 mm. B. 5,6 mm. C. 4,8 mm. D. 6,4 mm.

Câu 10. Trong thí nghiệm Iâng về giao thoa với ánh đơn sắc có bước sóng = 0,5 m  . Khoảng cách từ hai khe đến màn 2m, khoảng cách giữa hai khe sáng là 1mm. Khoảng cách từ vân sáng bậc 3 đến vân sáng bậc 7 nằm về hai phía so với vân sáng trung tâm là:

ThuVienDeThi.com

A. 1mm B. 10mm C. 0,1mm D. 100mm Câu 11. Thí nghiệm Y âng về giao thoa ánh sáng với ánh sáng đơn sắc có bước sóng λ, khoảng cách hai khe a=0,4mm. Ban đầu, tại M cách vân trung tâm 11,2mm người ta quan sát được vân sáng bậc 5. Giữ cố định màn chứa hai khe, di chuyển từ từ màn quan sát ra xa dọc theo đường thẳng vuông góc với màn chứa hai khe một đoạn 0,6 m thì thấy tại M chuyển thành vân tối lần thứ hai. Bước sóng λ có giá trị là:

A. 0,64 àm B. 0,67 àm C. 0,51 àm D. 0,48 àm Câu 12. Trong thí nghiệm I-âng, chiếu đồng thời hai bức xạ có bước sóng λ1=0,4àm và λ2=0,6àm. Trên màn quan sát, gọi M, N là hai điểm nằm cùng một phía so với vân trung tâm. Biết tại điểm M trùng với vị trí vân sáng bậc 7 của bức xạ λ1; tại N trùng với vị trí vân sáng bậc 11 của bức xạ λ2. Tính số vân sáng quan sát được trên đoạn MN ?

A. 14 B. 17 C. 18 D. 23 Câu 13. Trong thí nghiệm giao thoa ánh sáng bằng khe Young. Khoảng cách giữa 2 khe kết hợp là a=1mm, từ hai khe đến màn là D=50cm. Ánh sáng sử dụng gồm 4 bức xạ có bước sóng λ1=0,64àm, λ2=0,576àm, …

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo