
PHÒNG GIÁO DỤC & ĐÀO TẠO
HUYỆN HOẰNG HOÁ
ĐỀ THI HỌC SINH GIỎI LỚP 9
Năm học 2015-2016 MÔN THI: VẬT LÝ
Ngày thi: 15/10/2015 Thời gian: 150 phút ( Không kể thời gian giao đề) Đề thi này có 05 câu, gồm 01 trang Bài 1 (5,0 điểm): Lúc 6h sáng một người đi xe đạp từ địa điểm A đến địa điểm B cách nhau 180km với vận tốc v1 = 12km/h, cùng lúc một xe máy đi từ địa điểm B về địa điểm A với vận tốc v2 = 48km/h. a) Hai xe gặp nhau lúc mấy giờ, điểm gặp nhau cách A bao nhiêu km? b) Nếu khi về đến A, xe máy quay trở lại B với vận tốc cũ thì gặp xe đạp lần thứ 2 lúc mấy giờ, điểm gặp nhau cách A bao nhiêu km (bỏ qua thời gian xe máy quay đầu) Bài 2 (4,0 điểm): Dùng một bếp lò nung nóng một khối nhôm hình hộp chữ nhật có kích thước là (25x16x10)cm. Hỏi:
a) Nhiệt lượng bếp lò cung cấp cho khối nhôm đó là bao nhiêu để nó tăng nhiệt độ từ 25oC đến 200oC. Biết khối lượng riêng của nhôm là Dnh=2700kg/m3 và nhiệt dung riêng của nhôm là Cnh=880J/kg.K, hiệu suất của bếp lò là 70%. b) Nếu dùng nhiệt lượng đó để đun 6kg nước ở 25oC đựng trong một ấm nhôm có khối lượng 500g, thì nước có sôi không ? Biết nhiệt dung riêng của nước là Cn=4200J/kg.K Bài 3 (5,0 điểm): Cho mạch điện như hình vẽ. Biết: UAB = 6V không đổi; R1 = 8 ; R2 = R3 = 4 ; R4 = 6 . Bỏ qua điện trở của ampe kế, của khoá K và dây dẫn. a) Tính điện trở tương đương của đoạn mạch AB và số chỉ của ampe kế khi K mở.
b) Thay khoá K bởi điện trở R5. Tính giá trị của R5 để cường độ dòng điện qua điện trở R2 bằng không? Bài 4 (4 điểm): Cho hai gương phẳng G1 và G2 đặt hợp với nhau một góc 0 30 và một điểm sáng S nằm trong khoảng giữa hai gương như hình vẽ.
a) Nêu cách vẽ và vẽ đường đi của một tia sáng phát ra từ S tới G1 ở I, phản xạ tới G2 ở J rồi truyền tới S? b) Giữ nguyên gương G và phương của tia tới SI, quay gương G2 1 quanh giao tuyến của hai gương một góc bao nhiêu để tia phản xạ đi ra từ G2: + Vuông góc với phương của tia tới SI. + Song song với phương của tia tới SI. Bài 5 (2 điểm): Người ta khảo sát một hộp đen có 4 đầu ra như hình vẽ. Kết quả cho thấy: Nối đầu (1) và (2) với nguồn, nối đầu (3) và (4) với vôn kế thì vôn kế chỉ
. Nếu đổi chỗ nguồn và vôn kế thì vôn kế chỉ U0. 0 2 U
- Nối đầu (1) và (4) với nguồn, nối đầu (2) và (3) với vôn kế thì vôn kế chỉ
. Nếu đổi chỗ nguồn và vôn kế cho nhau thì vôn kế chỉ U0. 0 2 U
Hãy xác định mạch điện trong hộp đen. Coi rằng U0 không đổi, còn vôn kế có điện trở rất lớn.
Hết
Họ tên thí sinh:................................................ Số báo danh:.................
Giám thị không giải thích gì thêm
A + -
R
R R
R A B
K
1 2
3
4
C D
.S G1
G2
1 3
2 4
ThuVienDeThi.com
PHÒNG GIÁO DỤC & ĐÀO TẠO
HUYỆN HOẰNG HOÁ
HƯỚNG DẪN THI HỌC SINH GIỎI LỚP 9
NĂM HỌC 2015-2016
MÔN : VẬT LÝ Hướng dẫn chấm này có 04 trang
Câu Yêu cầu vắn tắt nội dung Điểm a) Gọi t là thời gian hai người đi kể từ lúc xuất phát đến lúc gặp nhau (t>0) Vì hai xe chuyển động ngược chiều nên khi chúng gặp nhau ta có : SAB = v1.t +v2.t = t(v1 + v2 ) t = SAB : (v1 + v2) =180 (12 +48) = 3 (h) Với t = 3 ta có S1= v1.t = 12.3= 36km Vậy 2 xe gặp nhau lúc 6 + 3 = 9h , nơi gặp nhau cách A 36km
1,0
1,0 0,5 0,5
Câu 1 (5 điểm)
b) Gọi t là thời gian 2 xe chuyển động (t > 3 h) Ta có: Từ lúc khởi hành đến lúc gặp nhau lần thứ 2 thì xe máy đi nhanh hơn xe đạp một quãng đường bằng AB nên ta có phương trình:
(v – v )t = SAB t = 2 1 AB
2 1
s v v =180: (48- 12) = 5(h) Vậy 2 xe gặp nhau lúc 6 + 5 = 11(h) Điểm gặp nhau cách A một quãng đường là: S = v .t =12.5= 60(km) 1 1
1,0
0,5
0,5
a)Thể tích khối nhôm: Vnh=25.16.10=4000(cm3)=4.10-3(m3) Khối lượng của nhôm: mnh=Vnh.Dnh=4.10-3.2700= 10,8(kg). Nhiệt lượng thu vào của khối nhôm: Qnh=mnh.Cnh.(t2nh-t1nh) =>Qnh=10,8.880.(200-25)= 1663200(J) Nhiệt lượng lò cung cấp: H=Qnh/Ql=>Ql=Qnh/H=1663200: 0,7=2376000(J)
0,5
0,5
0,5
0,5
Câu 2 (4 điểm)
b)Theo đề bài ta có, nếu nước nhận lượng nhiệt bằng lượng nhiệt mà khối nhôm thu thì: (Cn.mn+Ca.ma).(t1+t2) =Qnh <=> (4200.6+880.0,5)(t2-25)= 1663200 <=> 25640(t2-25)= …
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.