Quảng cáo
Đề thi môn Hoá học. lớp 8 năm học 2014  2015 - Trường THCS Sông Lũy
QR

Đề thi môn Hoá học. lớp 8 năm học 2014 2015 - Trường THCS Sông Lũy

Nguồn: thuviendethi.com

Xem trước nội dung

PHÒNG GD&ĐT BẮC BÌNH

Trường THCS Sông Lũy

Khoá ngày: / /

***

KỲ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI LỚP 8 + 9

ĐỀ THI MÔN HOÁ HỌC. LỚP: 8

Năm học: 2014 – 2015 (Thời gian làm bài 150 phút không kể thời gian phát đề) ĐỀ BÀI: Bài 1 : Công thức hóa học 1 số hợp chất của nhôm viết như sau : ( 3đ ) . AlCl4 ; AlNO3 , Al2O3 , AlS , Al2( SO4 )2 , Al (OH)2 , Al2(PO4)3 . Biết rằng trong số này chỉ có một công thức đúng . Hãy sữa lại những công thức sai .

Bài 2 : ( 3đ ) . Phân tích hợp chất A có % về khối lượng các nguyên tố là Na chiếm 43,4% , C chiếm 11,3% , O chiếm 45,3% . Xác định công thức hóa học của A .

Bài 3 : ( 4đ ) . Thay dấu hỏi bằng công thức hóa học của chất phù hợp và hoàn thành chương trình . a/ Al + ?  Al2O3 b/ ? + O2  P2O5 c/ CH4 + ?  CO2 + H2O d/ Fe + ?  FeS

Bài 4 : Hãy tìm thể tích khí oxi đủ để đốt cháy 11,2 lít khí A . Biết rằng .

- Khí A có tỉ khối đối với không khí là 0,552 - Thành phần theo khối lượng của khí A là : 75%C , 25%H , các thể tích khí đo ở đktc .

Bài 5 : ( 5đ ) Cho sơ đồ phản ứng Mg + HCl  MgCl2 + H2 Khi cho 2,4g Mg tác dụng với dung dịch chứa 14,6 g HCl . Hãy tính a/ Chất nào còn thừa sau phản ứng và có khối lượng bằng bao nhiêu gam ? b/ Thể tích khí H2 sinh ra ở đktc ? c/ Khối lượng các chất có trong dung dịch sau phản ứng .

Cho biết : H= 1 , Cl =35,5 , Mg = 24 C = 12 , O = 16 , Na = 23 .

ThuVienDeThi.com

PHÒNG GD&ĐT BẮC BÌNH Trường THCS Sông Lũy

ĐÁP ÁN VÀ BIỂU ĐIỂM HƯỚNG DẪN CHẤM ĐỀ THI HSG CẤP HUYỆN

MÔN : HOÁ 8 – NĂM HỌC: 2014 - 2015

Bài 1 : ( 3đ ) Sữa sai mỗi công thức ( 0,5điểm ) - Công thức đúng : Al2O3 - Sữa lại công thức sai thành đúng . AlCl3 , Al( NO3 )3 , Al2S3 , Al2( SO4 )3 , Al (OH)3 , Al PO4

Bài 2 : ( 3đ ) Gọi x , y , z lần lược là số nguyên tử của Na , C , O , trong A  Công thưc chung NaxCyOZ : 43,4 11,3 45,3 x , y , z = = = 23 12 16 = 1,89 : 0,94 : 2,83 = 2 : 1 : 3  x = 2 ; y = 1 ; z = 3 Vậy CTHH của A : Na2 CO3

Bài 3 : ( 4đ ) Mỗi phương trình đúng 1 điểm ( nếu thiếu điều kiện hay cân bằng sai trừ 0,25 điểm ) a/ 4Al + 3O2 t 2Al2O3 b/ 4P + 5O2 t P2O5 c/ CH4 + 2O2 t CO2 + 2H2O d/ Fe + S t FeS

Bài 4 : ( 5đ ) mA = dA/kk x 29 = 0,552 x 29 = 16g 75 12 mc = 16 x = 12g  nc = = 1 mol (1đ )

100 12

4

mH = 16 – 12 = 4g  mH = = 4 mol (1đ ) 1 Công thức hóa học của A là CH4 CH4 + 2O2 t CO2 + 2H2O (1đ ) 1mol 2mol 0,5mol 1mol

11,2 nCH4 = = 0,5 mol (1đ ) 22,4

ThuVienDeThi.com

VO2 = 1 x 22,4 =22,4 lít (1đ )

Bài 5 : ( 5đ ) Tìm số mol Mg , HCl (1đ )

2,4 14,6 nMg = = 0,1 mol , nHCl = = 0,4 mol (1đ ) 24 36,5 PT : Mg + 2HCl t MgCl2 + H2 (1đ ) 1mol 2mol 1mol 1mol 0,1mol 0,2mol 0,1mol 0,1mol Số mol HCl tham gia phản ứng là 0,2 mol < o,4 mol a/ Vậy số mol HCl dư là : (1đ ) nHcl = 0,4 - 0,2 = 0,2 mol Khối lượng HCl dư : mHCl = 0,2 x 36,5 = 7,3g

b/ Thể tích khí H2 sinh ra ở đktc ( 1đ ) VH2 = 0,1 x 22,4 = 2,24 lít

c/ Khối lượng các chất có trong dung dịch sau phản ứng ( 1đ ) mHCl dư = 7,3 g mMgCl 2 = 0,1 x 95 = 9,5g .

ThuVienDeThi.com

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo