Quảng cáo
Một số bài tập hóa học lớp 9
QR

Một số bài tập hóa học lớp 9

Nguồn: thuviendethi.com

Xem trước nội dung

1) Nung hỗn hợp bột gồm Al và Fe2O3 (trong điều kiện không có oxi), thu được hỗn hợp chất rắn X. Chia X thành 2 phần bằng nhau:

- Cho phần 1 vào dung dịch HCl (dư) thu được 7,84 lít khí H2 (đktc); - Cho phần 2 vào dung dịch NaOH (dư) thu được 3,36 lít khí H2 (đktc). Biết rằng các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. Phần trăm khối lượng của Fe trong X là Đặt nAl = x nFe2O3 = y trong mỗi phần 2Al + Fe2O3 Al2O3 + 2Fe

0t  2y y 2y Do phản ứng xảy ra hoàn toàn và cho phần 2 của hỗn hợp X vào dung dịch NaOH thu được khí H2 => Chất rắn X : Al2O3, Fe, Al dư P1: Fe Fe2+ + 2e Al Al3+ + 3e 2H+ +2e H2    2y 2.2y x-2y 3(x-2y) 0,7 0,35 ta có : 2.2y + 3(x - 2y) = 2.0,35 = 0,7 (I) P2: Al Al3+ + 3e 2H+ +2e H2   x-2y 3(x-2y) 0,3 0,15 3(x-2y) = 0,15.2 = 0,3 (II) Từ (I) và (II) => 4y = 0,4 => y = 0,1 => x = 0,3

0,2.56 % .100 46,47% 0,1.27 0,2.56 0,1.102 Fe m     2) Hỗn hợp X gồm Na, Al và Fe (với tỉ lệ số mol giữa Na và Al tương ứng là 2 : 1). Cho X tác dụng với H2O (dư) thu được chất rắn Y và V lít khí. Cho toàn bộ Y tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng (dư) thu được 0,25V lít khí. Biết các khí đo ở cùng điều kiện, các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. Tỉ lệ số mol của Fe và Al trong X tương ứng là : Đặt nNa = x nAl = y nFe = z

2Na + 2H2O 2NaOH + H2 2Al + 2NaOH + 2H2O 2NaAlO2 + 3H2   x x x x x 3/2x Chất rắn Y : Fe, Al dư Fe + H2SO4 FeSO4 + H2  z z Theo đề : x = 2y chất rắn Y : Fe

nH2 = x + 3/2x = V => 2 5 y V 

nH2 = z = 0,25V = => 4 V

3) Tiến hành điện phân (với điện cực trơ) V lít dung dịch CuCl2 0,5M. Khi dừng điện phân thu được dung dịch X và 1,68 lít khí Cl2 (đktc) duy nhất ở anot. Toàn bộ dung dịch X tác dụng vừa đủ với 12,6 gam Fe. Giá trị của V là CuCl2 Cu + Cl2 dd dp 

0,075 1,68 0,075 22,4 

dung dịch X : CuCl2 còn dư Fe + CuCl2 FeCl2 + Cu 

0,225 12,6 0,225 56 

nCuCl2 = 0,075 + 0,225 = 0,3(mol) => V = 0,3/0,5 = 0,6 4) Hòa tan hoàn toàn 2,7 gam hỗn hợp X gồm Fe, Cr, Al bằng dung dịch HCl dư, thu được 1,568 lít khí H2 (đktc). Mặt khác, cho 2,7 gam X phản ứng hoàn toàn với khí Cl2 dư, thu được 9,09 gam muối. Khối lượng Al trong 2,7 gam X là bao nhiêu? đặt nFe = x(mol) ; nCr = y(mol) ; nAl = z(mol) 56x + 52y + 27z = 2,7 (I) Quá trình nhường : Fe Fe2+ + 2e Cr Cr2+ + 2e Al Al3+ + 3e    x 2x y 2y z 3z

5 5 . 4 2 8 z V y V  

ThuVienDeThi.com

2H+ + 2e H2 

0,14 = 0,07 1,568

22,4 Theo định luật bảo toàn electron: 2x + 2y + 3z = 0,14 (II) mmuối = mkim loại + mCl- => mCl- = mmuối - mkim loại = 9,09 - 2,7 = 6,39 2Cl- + 2e Cl2  Theo định luật bảo toàn electron : 2.( ).35,5 = 6,39 (III) 3 3 3 x y z   Từ (I),(II),(III) => x = y = z = 0,02(mol) => mAl = 27.0,02 = 0,54 g 5) Hòa tan hỗn hợp bột gồm m gam Cu và 4,64 gam Fe3O4 vào dung dịch H2SO4 (loãng, rất dư) sau khi các phản ứng kết thúc chỉ thu được dung dịch X. Dung dịch X làm mất màu vừa đủ 100 ml dung dịch KMnO4 0,1M. Giá trị của m là: n Fe3O4 = 0,02 ; n KMnO4 = 0,01 Fe3O4 + 8H+ → Fe2+ + 2Fe3+ + 4H2O 0,02--------------0,02-----0,04 Cu + 2Fe3+ → Cu2+ + 2Fe2+ x----------------------------2x → n Fe2+ = 0,02 + 2x 5Fe2+ + MnO4- + 8H+ → 5Fe3+ + Mn2+ + 4H2O 0,05-------0,01 → 0,02 + 2x = 0,05 → x = 0,015 ; Vậy mCu = 0,015.64 = 0,96 gam 6) Cho 2,7 gam hỗn hợp bột X gồm Fe và Zn tác dụng với dung dịch CuSO4. Sau một thời gian, thu được dung dịch Y và 2,84 gam chất rắn Z. Cho toàn bộ Z vào dung dịch H2SO4 (loãng, dư). sau khi các phản ứng kết thúc thì khối lượng chất rắn giảm 0,28 gam và dung dịch thu được chỉ chứa một muối duy nhất. Phần trăm khối lượng của Fe trong X là: Z pứ với dung dịch H2SO4 loãng thu được một muối duy nhất → Z có Fe dư và Cu tạo ra Vậy trong Z có 0,28 gam Fe dư và 2,84 – 0,28 = 2,56 gam Cu → m hỗn hợp X pứ với Cu2+ = 2,7 – 0,28 = 2,42 gam → 56x + 65y = 2,42 (1) v 64x + 64y = 2,56 → x = 0,02 → mFe(pứ với Cu2+) = 0,02.56 = 1,12 → m Fe ban đầu = 1,12 + 0,28 = 1,4 → %mFe = 1,4/2,7 = 51,85%. 7) Nung m gam hỗn hợp X gồm FeS và FeS2 trong một bình kín chứa không khí (gồm 20% thể tích O2 và 80% thể tích N2) đến khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được một …

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo