Quảng cáo
2 Đề kiểm tra 1 tiết học kỳ II môn Hóa học Lớp 9 - Trường THPT Nguyễn Văn Xiện
QR

2 Đề kiểm tra 1 tiết học kỳ II môn Hóa học Lớp 9 - Trường THPT Nguyễn Văn Xiện

Nguồn: thuviendethi.com

Xem trước nội dung

Trường THPT Nguyễn Văn Xiện ĐỀ KIỂM TRA 1 TIẾT KHỐI 9 - THCS Tổ Hóa – Sinh MÔN HÓA

Câu 1(2đ):Hoàn thành chuỗi phản ứng sau:

Etilen (1) Rượu etylic (2) Axit axetic (3) Etyl axetat

(4)

Etilen

Câu 2(3đ): Bằng phương pháp hóa học, hãy phân biệt các chất lỏng đựng trong lọ mất nhãn :

C2H5OH; CH3COOH; Glucozơ , Tinh bột.

Câu 3(3đ): Đốt cháy hoàn toàn 18 g hợp chất hữu cơ A thu được 26,4 g CO2 và 10,8 g H2O.

Nếu tỉ khối hơi của A so với oxi là 5,625. Xác định công thức phân tử của A

Câu 4 (2đ): Để điều chế rượu etylic, người ta tiến hành lên men 18 gam glucozơ thu được V l

khí (đktc). Tính lượng rượu etylic thu được , nếu hiệu suất phản ứng là 90%.

Cho : H : 1; C : 12; O : 16

(Thí sinh không được mang thêm bất cứ tài liệu gì)

------HẾT-------

Trường THPT Nguyễn Văn Xiện ĐỀ KIỂM TRA 1 TIẾT KHỐI 9 - THCS Tổ Hóa – Sinh MÔN HÓA

Câu 1(2đ):Hoàn thành chuỗi phản ứng sau:

Etilen (1) Rượu etylic (2) Axit axetic (3) Etyl axetat

(4)

Etilen

Câu 2(3đ): Bằng phương pháp hóa học, hãy phân biệt các chất lỏng đựng trong lọ mất nhãn :

C2H5OH; CH3COOH; Glucozơ , Tinh bột.

Câu 3(3đ): Đốt cháy hoàn toàn 18 g hợp chất hữu cơ A thu được 26,4 g CO2 và 10,8 g H2O.

Nếu tỉ khối hơi của A so với oxi là 5,625. Xác định công thức phân tử của A

Câu 4 (2đ): Để điều chế rượu etylic, người ta tiến hành lên men 18 gam glucozơ thu được V l

khí (đktc). Tính lượng rượu etylic thu được , nếu hiệu suất phản ứng là 90%.

Cho : H : 1; C : 12; O : 16

(Thí sinh không được mang thêm bất cứ tài liệu gì)

------HẾT-------

ThuVienDeThi.com

MA TRẬN:

MỨC ĐỘ

NỘI DUNG

BIẾT HIỂU VẬN

DỤNG

TỔNG

CÂU

ĐIỂM

1

2đ

2,4

3đ+2đ

3

3đ

4 CÂU

10đ

TỔNG 1 câu

2 điểm

2 câu

5 điểm

1 câu

3 điểm

4 câu

10 điểm

ĐÁP ÁN (ĐỀ CHÍNH THỨC) Điểm

Câu 1:(2đ)

(1) C2H4 + H2O axit C2H5OH

(2) C2H5OH + O2 men giấm CH3COOH + H2O

(3) CH3COOH + C2H5OH (axit) CH3COOC2H5 + H2O

(4) C2H5OH H2SO4 đ C2H4 + H2O

Câu 2: (3đ)

- Lấy mỗi chất một ít làm mẫu thử.

- Dùng giấy quỳ nhận biết CH3COOH ( giấy quỳ hóa đỏ).

- Dùng dung dịch Iốt nhận biết tinh bột.

- Dùng AgNO3 trong amoniac nhận biết glucozơ ( phản ứng tráng gương)

C6H12O6 + Ag2O C6H12O7 + 2Ag

- Còn lại là C2H5OH

Câu 3: (3đ)

Khối lượng C, H:

mC = mCO2x12/44 = 26,4x12/44= 7,2 g;

mH = mH2Ox2/18 = 10,8x2/18= 1,2 g

mO = mA – (mC + mH)=18-(7,2+1,2)=9,6 g

Gọi công thức tổng quát là CxHyOz

Mặt khác ; dA/O2 = MA/MO2 = 5,625 ==> MA = 5,625x32=180

Ta có biểu thức: 12x/mC = y/mH = 16z/mO = MA/mA

x= 12; y = 12; z = 6

CTPT là C6H12O6

Câu 4: (2đ)nC6H6O6 = 18/180 = 0,1 mol

C6H12O6 2 C2H5OH + 2CO2

0,1 mol 0,2 mol

nC2H5OH = 0,2 mol =>mrượu etylic= 0,2x46 = 9,2 g

Do hiệu suất phản ứng là 90% = > Khối lượng rượu etylic thực tế là:

mrượu etylic = 9,2x90/100= 8,28 g

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

0,5

>17002

ThuVienDeThi.com

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo