
http://violet.vn/leviethung76/
TÀI LIỆU BD HSG HÓA Trang 1 Lê Việt Hùng
ĐỀ 17 UBND TỈNH TIỀN GIANG CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
ĐÁP ÁN KÌ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI LỚP 9 THCS CẤP TỈNH
Khóa ngày : 20/3/2012
Môn : HÓA HỌC
Đáp án có 3 trang, gồm 4 câu.
Câu 1:( 5 điểm) a.Có các phản ứng sau:
MnO2 + HClđặc khí X + …
KClO3
0
2
t MnO khí Y + …
NH4Cl(r) + NaNO2(r)
0t khí Z + …
FeS + HCl
0t khí M + ... Cho các khí X, Y, Z , M phản ứng với nhau (từng đôi một) ở điều kiện thích hợp .Hãy hoàn thành và viết các phương trình phản ứng hóa học xảy ra.
b. Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp X gồm x mol Na và y mol Al vào nước thu được V lít khí H2 (đktc) và dung dịch Y. Hãy viết các phương trình phản ứng hóa học xảy ra và lập biểu thức tính V theo x và y. Đáp án: a.MnO2 + 4HClđặc Cl2 (X) + MnCl2 +2H2O 0,5 đ
2KClO3
0
2
t MnO 3O2 (Y) + 2KCl 0,5 đ
NH4Cl(r) + NaNO2(r)
0t N2 (Z) + NaCl + 2H2O 0,5 đ FeS + 2HCl
0t H2S (M) + FeCl2 0,5 đ Cl2 + H2S 2HCl + S 0,5 đ 3O2 + 2H2S 2H2O + 2SO2
N2 + O2
0t 2 NO 0,5 đ
b. Na + H2O NaOH + ½ H2 0,5 đ
x x x/2 NaOH + Al + H2O NaAlO2 + 3/2 H2 0,5 đ
y y 3y/2 Do hòa tan hết hỗn hợp nên nhôm phản ứng hết. 0,5 đ V = 22,4(x/2 +3y/2) 0,5 đ
Câu 2:( 5 điểm) a.Viết các đồng phân chứa vòng benzen của hợp chất hữu cơ có công thức phân tử là C7H8O . b. Hòan thành sơ đồ sau và viết các phương trình phản ứng hóa học xảy ra dưới dạng công thức cấu tạo(có kèm điều kiện phản ứng). A B + C B + C D D + H2O E E + O2 F + H2O F + E C4H8O2 +H2O Đáp án: a. 5 cấu tạo x 0,5 đ
Đáp án chính thức
ThuVienDeThi.com
http://violet.vn/leviethung76/
TÀI LIỆU BD HSG HÓA Trang 2 Lê Việt Hùng
CH2OH CH3
OH
CH3
OH
CH3
OH
OCH3
b. 5 phản ứng x 0,5 đ A: CH4 B: C2H2 C:H2 D:C2H4 E:C2H5OH F: CH3COOH C4H8O2: CH3COOC2H5 Điều kiện của phản ứng 1.1500 0C, làm lạnh nhanh 2.Pd, t0
3.H2SO4 l 4.Men giấm. 5.H2SO4 đđ,t0
Câu 3:( 5 điểm) Cho 5,4 gam hỗn hợp bột X gồm Fe và Zn tác dụng với dung dịch CuSO4. Sau một thời gian, thu được dung dịch Y và 5,68 gam chất rắn Z. Cho toàn bộ Z vào dung dịch HCl (loãng, dư), sau khi các phản ứng kết thúc thì khối lượng chất rắn giảm 0,56 gam và dung dịch thu được chỉ chứa một muối duy nhất. a.Viết các phương trình phản ứng hóa học xảy ra và xác định các chất có trong Y và Z. b.Tính phần trăm khối lượng của các chất trong X . Đáp án: a. Do Zn có tính khử mạnh hơn Fe và mZ > mX nên Zn hết,Fe dư. Dung dịch thu được chỉ có 1 muối duy nhất là FeCl2 Vậy Z gồm: Fe dư và Cu. 0,5 đ Gọi a,b và x lần lượt là số mol Zn bđ, Fe bđ và Fe phản ứng. Zn + CuSO4 Cu + ZnSO4 0,5 đ a a a Fe + CuSO4 Cu + FeSO4 0,5 đ x x x Fe + 2HCl FeCl2 + H2 0,5 đ 0,01 0,01 Y gồm: ZnSO4 và FeSO4 0,5 đ b. nFe dư = 0,01 Ta có:
65a + 56b = 5,4 (1) 0,5 đ 64(a +x) + 0,56 = 5,68 a + x = 0,08 (2) 0,5 đ b – x = 0,01 (3) 0,5 đ Giải hệ: a =0,04 b= 0,05 x= 0,04 0,5 đ
ThuVienDeThi.com
http://violet.vn/leviethung76/
TÀI LIỆU BD HSG HÓA Trang 3 Lê Việt Hùng
% Fe =51,85 % Zn =48,15 0,5 đ Câu 4:( 5 điểm):
Đốt cháy hoàn toàn 2,4 gam một hiđrocacbon X ở điều kiện thường là chất khí, dẫn sản phẩm cháy qua bình đựng dung dịch nước vôi trong. Sau phản ứng thu được 15 gam kết tủa và thấy khối lượng dung dịch giảm 4,92 gam.
a. Xác định công thức phân tử của X. b.Cho hỗn hợp A gồm 0,1 mol C2H4, 0,2 mol X (tìm được ở trên) và 0,7 mol H2. X được nung trong bình kín có xúc tác là Ni. Sau một thời gian thu được 0,8 mol hỗn hợp Y, Y phản ứng vừa đủ với 100ml dung dịch Br2 aM. Tính a. Đáp án: a. m ddgiảm=m CaCO3 – m CO2 – m H2O 0,5 đ mCO2 + mH2O =15 – 4,92 =10,08 gam 0,5 đ ĐLBTKL: mO2 = 10,08 – 2,4 =7,68 gam nO2 = 0,24 mol 0,5 đ CxHy + (x + y/4) O2 xCO2 +y/2H2O 0,5 đ a a( (x + y/4) Ta có: a( 12x + y) = 2,4 (1) a( (x + y/4) = 0,24 (2) 0,5 đ Giải (1) & (2) x/y = ¾.Do X ở điều kiện thường là chất khí nên : x=3,y=4 Vậy:X là C3H4 0,5 đ b.
nH2 pư=0,2 mol BT số liên kết pi nH2 pư + nBr2 pư = 0,1 + 0,2.2 1 đ nBr2 pư = 0,3 mol a= 3M 1 đ LƯU Ý :Học sinh giải …
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.