Quảng cáo
Hóa học 8 - Tính phần trăm khối lượng
QR

Hóa học 8 - Tính phần trăm khối lượng

Nguồn: thuviendethi.com

Xem trước nội dung

TÍNH PHẦN TRĂM KHỐI LƯỢNG Câu 1: Tính phần trăm khối lượng các nguyên tố có trong các công thức sau

H2SO4 ; CaCO3 ; CuSO4 ; FeS2

TÌM CÔNG THỨC HÓA HỌC KHI BIẾT KLPT Ví dụ: Cho một hợp chất A có chứa các nguyên tố là Cu ; S và O. Biết rằng khối lượng phân tử của A là 160 đvC. Trong hợp chất, đồng chiếm 40%, lưu huỳnh chiếm 20% và phần còn lại là của Oxi. Xác định công thức phân tử của A.

Ta có %Cu = 40% và %S = 20%  %O = 40% Đặt công thức chất A là CuxSyOz

Ta có x = ; y = và z = 40.160 1 64.100  20.160 1 32.100  40.160 4 16.100 

Vậy công thức chất A là CuSO4 Câu 2: Một hợp chất B được tạo nên từ lưu huỳnh và oxi. Biết rằng trong B, khối lượng lưu huỳnh chiếm 50%. Xác định công thức B, biết rằng khối lượng phân tử của B là 64 đvC. Câu 3: Một hợp chất D được tạo nên từ Nitơ và Oxi. Biết trong phân tử D, Nitơ chiếm 25,93% về khối lượng. Xác định công thức phân tử của D, biết khối lượng phân tử của D là 108 đvC. Câu 4: Một hợp chất E được tạo nên từ sắt và oxi. Biết rằng trong E, sắt chiếm 70% về khối lượng, còn lại là oxi. Khối lượng phân tử của E là 160đvC. Tìm công thức của E. Câu 5: Một hợp chất F có thành phần gồm 36,842% Fe, 21,053% S , còn lại là oxi về khối lượng. Biết khối lượng phân tử của F là 152đvC. Tìm công thức F.

TÌM CÔNG THỨC HÓA HỌC KHI KHÔNG BIẾT KLPT VÍ DỤ: Một hợp chất E có chứa 48,276% khối lượng Fe, 10,345% khối lượng C, phần còn lại là của oxi. Xác định công thức phân tử của E. Ta có %Fe = 48,276 ; %C = 10,345  %O = 100 - 48,276 - 10,345 = 41,379% Đặt công thức E là FexCyOz

Ta có x : y : z = = % e % % : : 56 12 16 F C O 48,276 10,345 41,379 : : 56 12 16 = 0,862 : 0,862 : 2,586 (Đơn giản cho số nhỏ nhất) = 1 : 1 : 3 Vậy công thức của E là FeCO3 Câu 6: Một hợp chất G được tạo nên từ Cu và O. Biết rằng % khối lượng của Cu là 80%, còn lại là của Oxi. Tìm công thức phân tử của G. Câu 7: Một hợp chất R được tạo nên từ 3 nguyên tố là H, N, và O. Biết rằng H chiếm 1,587%, N chiếm 22,222%, còn lại là của oxi. Xác định công thức phân tử của R. Câu 8: Một hợp chất T được tạo nên từ 40% S, còn lại là Oxi. Tìm công thức T. Câu 9: Một hợp chất G có chứa 40% Ca, 12%C, còn lại là oxi. Tìm công thức G. Câu 10: Một hợp chất H có 52,94% Al, còn lại là oxi. Tìm công thức H.

-----HẾT-----

ThuVienDeThi.com

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo