.jpg)
Tiết 53 KIỂM TRA 1 TIẾT HOÁ 8 I/MỤC TIÊU - Củng cố khắc sâu các kiến thức về tính chất - ứng dụng,điều chế của hiđro. - Viết PTHH,tính theo PTHH. - Rèn kĩ năng trình bày, tính độc lập, tự giác trong thi cử II/MA TRẬN
Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Tên chủ đề
TN TL TN TL TN TL
Tổng
1.Tính chất - ứng dụng,điều chế khí hiđro
Câu 1,2
(1đ)
2câu
2.CTHH,PTHH,PUHH Câu 5
(3đ)
Câu 3,4
(1đ)
3câu
3. Tính theo PTHH Câu 6,7
(5đ)
2câu
SỐ CÂU TỔNG ĐIỂM
TỈ LỆ %
3câu
4đ 40%
2câu
1đ 10%
2câu
5đ 50%
câu 10đ 100% III/ĐỀ I.PHẦN TRẮC NGHIỆM (2 điểm) Khoanh tròn vào một là đúng trong các câu sau: Câu 1: Ở điều kiện thường, đơn chất hiđro ở thể gì? A.Khí B. Rắn C. Lỏng D. Rắn hoặc lỏng. Câu 2: Công thức hóa học của khí hiđro là: A. H B. H2 C. H2O C. 2H Câu 3: Với điều kiện phù hợp, khí hiđrô có thể tác dụng với A. O2 B. CuO C. HgO. D. Cả A,B,C Câu 4: Có thể thu khí hiđro bằng cách đẩy nước là nhờ dựa vào tính chất nào dưới đây: A. Khí hiđro nhẹ hơn nước. B. Khí hiđro khó hóa lỏng. C. Khí hiđro ít tan trong nước. D. Khí hiđro tan trong nước. II. PHẦN TỰ LUẬN (8 điểm) Câu 5 (3điểm): Lập phương trình hóa học của 1 số sơ đồ phản ứng sau và cho biết chúng thuộc loại phản ứng hóa học gì? a) 3 2
ot KClO KCl O b) 2
ot Mg O MgO c) 2 4 4 2 e e F H SO F SO H Câu6( 4điểm ): Cho phản ứng sau: 3 2 2A 6 2A 3 l HCl lCl H Hãy tính khối lượng và thể tích khí hiđrô ở đktc,biết khối lượng nhôm tham gia là 2,7 gam.
ThuVienDeThi.com
Câu7(1điểm): Tính số gam nước tạo thành được khi cho 8,4 lít khí hiđro tác dụng với 2,8 lít khí oxi(các thể tích đo ở đktc). (Cho biết Al = 27;H = 1; O = 16;Cl = 35,5) III/ĐÁP ÁN + BIỂU ĐIỂM I.Phần trắc nghiệm:
Câu 1 2 3 4 Đáp án A B D C Biểu điểm 0,25đ 0,25đ 0,25đ 0,25đ II.Phần tự luận (8đ)
3đ Câu 5
a) (phản ứng phân hủy) 3 2 2 2 3
ot KClO KCl O b) (phản ứng hóa hợp) 2 2 2
ot Mg O MgO c) (phản ứng thế) 2 4 4 2 e e
ot F H SO F SO H
1đ 1đ
1đ
4đ Câu 6
2,7 0,1 27 Al n mol
Theo pthh
2
3 3.0,1 0,15 2 2 H Al n n mol
2 0,15.2 0,3 H m gam
2 0,15.22,4 3,36 H V lit
1đ
1đ
1đ 1đ
Câu 7 2H2 + O2 2H2O
ot
Ta có
2 2 2 1
H O V V
Như vậy khí hiđro dư.khối lượng nước tính theo khí oxi.
= =2,8/22,4 = 0,125 mol 2 O n
2 22,4
O V
Theo pthh: = 2.0,125 = 0,25 mol 2 2 2 H O H n n 0,25.18 = 4,5 (g) 2 H O m
1đ
Nếu HS giải theo cách khác mà đúng thì vẫn cho điểm tuyệt đối
DUYỆT CỦA TỔ CHUYÊN MÔN DUYỆT CHUYÊN MÔN Người ra đề
Võ Thành Viên
ThuVienDeThi.com
Trường THCS Tô Hiệu Họ và Tên:...................................................... Lớp: 8A.....
KIỂM TRA 45’(2015-2016)
MÔN: HÓA HỌC 8
Lần 4
Điểm Lời phê của thầy, cô giáo.
I.PHẦN TRẮC NGHIỆM (2 điểm) Khoanh tròn vào một là đúng trong các câu sau: Câu 1: Ở điều kiện thường, đơn chất hiđro ở thể gì? A.Khí B. Rắn C. Lỏng D. Rắn hoặc lỏng. Câu 2: Công thức hóa học của khí hiđro là: A. H B. H2 C. H2O C. 2H Câu 3: Với điều kiện phù hợp, khí hiđrô có thể tác dụng với A. O2 B. CuO C. HgO. D. Cả A,B,C Câu 4: Có thể thu khí hiđro bằng cách đẩy nước là nhờ dựa vào tính chất nào dưới đây: A. Khí hiđro nhẹ hơn nước. B. Khí hiđro khó hóa lỏng. C. Khí hiđro ít tan trong nước. D. Khí hiđro tan trong nước. II. PHẦN TỰ LUẬN (8 điểm) Câu 5 (3điểm): Lập phương trình hóa học của 1 số sơ đồ phản ứng sau và cho biết chúng thuộc loại phản ứng hóa học gì? a) 3 2
ot KClO KCl O b) 2
ot Mg O MgO c) 2 4 4 2 e e F H SO F SO H Câu6( 4điểm ): Cho phản ứng sau: 3 2 2A 6 2A 3 l HCl lCl H Hãy tính khối lượng và thể tích khí hiđrô ở đktc,biết khối lượng nhôm tham gia là 2,7 gam. Câu7(1điểm): Tính số gam nước tạo thành được khi cho 8,4 lít khí hiđro tác dụng với 2,8 lít khí oxi(các thể tích đo ở đktc). (Cho biết Al = 27;H = 1; O = 16;Cl = 35,5)
BÀI LÀM …
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.