Quảng cáo
Đề thi thử năm 2016 môn Hóa học 8 - Trường THCS Tân Đức
QR

Đề thi thử năm 2016 môn Hóa học 8 - Trường THCS Tân Đức

Nguồn: thuviendethi.com

Xem trước nội dung

Trường THCS Tân Đức ĐỀ THI THỬ(23/12/2016) Lớp: 8A Họ và Tên: ...........................

MÔN HÓA HỌC 8 THỜI GIAN 45 PHÚT Đề 1

I. PHẦN TRẮC NGHIỆM (4 điểm) Khoanh tròn chữ cái trước câu trả lời đúng Câu 1: Hiện tượng hóa học là hiện tượng: A. Có sự biến đổi chất B. Có sự biến đổi về trạng thái C. Có sự biến đổi về hình dạng D. Có sự thay đổi nhiệt độ Câu 2: Công thức SO3. Hóa trị của lưu huỳnh: A. III B. IV C. V D. VI Câu 3: Trong hợp chất Fe2(SO4)3 thì sắt có thành phần về khối lượng là: A. 28% B. 36,84% C. 73,68% D. 38% Câu 4: Đốt cháy 2,7g bột nhôm trong không khí thu được 4,6g hợp chất nhôm oxit Al2O3. Khối lượng oxi đã phản ứng là: A. 7,3g B. 1,9g C. 2g D. 1,8g Câu 5: Thể tích (đktc) của 0,125 mol khí nitơ (N2) là: A. 2,8 lít B. 3 lít C. 192 lít D. 0,005 lít Câu 6: Một vật bằng sắt để ngoài không khí, sau một thời gian bị gỉ. Hỏi khối lượng của vật này thay đổi như thế nào? A. Tăng B. Giảm C. Không thay đổi D. Không xác định được Câu 7: Công thức hóa học của hợp chất gồm X có hóa trị (III) và nhóm (OH) có hóa trị (I) là: A. X(OH)3 B. XOH C. X3(OH) D. X3(OH)2 Câu 8: Cho sơ đồ phản ứng sau: Al(OH)y + H2SO4 -----> Alx(SO4)y + H2O A. x= 2, y = 3 B. x= 3, y = 2 C. x= 1, y = 3 D. x= 2, y = 4 II. PHẦN TỰ LUẬN (6 điểm) Câu 1: (2 điểm) Lập PTHH của các phản ứng sau: a. Fe + O2 -----> Fe3O4 b. H2 + O2 -------> H2O c. Fe(OH)3 -----> Fe2O3 + H2O d. CH4 + O2 -------> CO2 + H2O Câu 2: (2 điểm) a. Lập công thức hóa học và tính phân tử khối của hợp chất gồm: Nhôm (III) và oxi. b. Tính thành phần phần trăm theo khối lượng của các nguyên tố có trong hợp chất SO3

to

to

to

to

ThuVienDeThi.com

Câu 3: (2 điểm) Cho 13 g kim loại kẽm (Zn) vào dung dịch axit clohiđric (HCl) thu được muối kẽm clorua (ZnCl2) và khí hiđro (H2). a. Viết PTHH của phản ứng. b. Tính khối lượng HCl cần dùng. c. Tính thể tích khí hiđro thu được (ở đktc).

Biết: Zn=65; Cl=35,5; H=1; Al=27, O=16; Fe=56; S=32

Bài làm

ThuVienDeThi.com

ĐÁP ÁN I. PHẦN TRẮC NGHIỆM (4 điểm)

Câu 1 2 3 4 5 6 7 8 Đáp án A D A B A A A A Mỗi đáp án đúng đạt 0,5 điểm. II. PHẦN TỰ LUẬN Câu 1: (2 điểm) Mỗi phương trình đúng đạt 0,5 điểm. a. 3Fe + 2O2 Fe3O4  

ot

b. 2H2 + O2 2H2O  

ot

c. 2Fe(OH)3 Fe2O3 + 3H2O  

ot

d. CH4 + 2O2 CO2 + 2H2O  

ot

Câu 2: (2 điểm) a. Al2O3 PTK: 102 đvC

b. ; % 40 % 100 80 32 %   x mS % 60 % 100 80 48 %   x mO

Câu 3: (2 điểm)

) ( 2,0 65 13 mol nZn  

a. Zn + 2HCl ZnCl2 + H2  0,2 0,4 0,2  b. mHCl = 0,4.(1+35,5) = 14,6 (g) c. VH2 = 0,2.22,4= 4,48 (lít)

ThuVienDeThi.com

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo