
Trường THCS ……. KIỂM TRA HỌC KÌ II. Năm học 2014- 2015 Lớp: …. Môn: HÓA HỌC- 8 (Đề chính thức) Tên: ………………................ Thời gian: 45 phút (Không kể phát đề)
Điểm Lời phê của giáo viên
Câu 1: (1điểm) Nêu hiện tượng xảy ra trong các trường hợp sau:
a) Nhỏ dung dịch NaOH vào giấy quỳ tím. b) Nhỏ dung dịch H2SO4 vào giấy quỳ tím Câu 2: (3 điểm) Lập phương trình hóa học theo các sơ đồ phản ứng sau:(3điểm)
a) ..... + O2 CuO b) H2 + PbO ...... + ........ c) ....... + H2O Ca(OH)2 d) K + H2O ..... + ........... Câu 3: (2 điểm)
a) Hòa tan 24gam muối ăn vào 56 gam nước ta được dung dịch muối ăn. Tính nồng độ phần trăm dung dịch muối ăn trên. b) Trong 400 ml dung dịch có hòa tan 32 g NaOH. Tính nồng độ mol của dung dịch. Câu 4: (3 điểm)
Cho 16,8 g kim loại sắt tác dụng với axit clohiđric (HCl) thu được muối sắt clorua (FeCl2) và khí hiđro. a) Viết phương trình hóa học của phản ứng xảy ra. (0,5đ) b) Tính thể tích khí hiđro sinh ra ở đktc. (1,5đ) c) Tính khối lượng axit clohiđric cần dùng. (1đ) Câu 5: (1 điểm)
Tính số ml nước cần thêm vào 200 ml dung dịch NaOH 0,5M để được dung dịch NaOH 0,2M. Cho: Na =23 Fe = 56 O =16 H =1 C = 12 Cl = 35,5 ------------
Bài làm ……………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………
t0
t0
ThuVienDeThi.com
ĐÁP ÁN Môn: HÓA HỌC- 8 (Đề chính thức)
Câu 1: (1điểm)
a) Giấy quỳ tím đổi sang màu xanh. (0,5đ) b) Giấy quỳ tím đổi sang màu đỏ. (0,5đ) Câu 2: (3điểm) HS viết đúng mỗi phương trình hóa học đạt 0,75đ a) 2Cu + O2 2CuO b) H2 + PbO Pb + H2O c) CaO + H2O Ca(OH)2 d) 2K + 2H2O 2KOH + H2 HS cân bằng sai mỗi PTHH trừ 0,25đ Câu 3: (2 điểm)
a) mdd = 24 + 56 = 80(g) (0,5đ)
C% = = 30% (0,5đ) 24.100%
80
b) nNaOH = = 0,8(mol) (0,5đ) 32 40
CM (NaOH) = = 2M (0,5đ) 0,8.1000
400 Câu 4: (3 điểm)
a) Fe + 2HCl → FeCl2 + H2 (0,5đ)
b) nFe = = 0,3 (mol) (0,5 đ) 16,8
56 Fe + 2HCl → FeCl2 + H2 1mol 2mol 1mol 0,3mol 0,6mol (0,5 đ) 0,3mol (0,5 đ) VH = 0,3. 22,4 =6,72 (lít) (0,5 đ) 2 c) mHCl = 0,6 . 36,5 = 21,9 (g) (0,5 đ) Câu 5: (1điểm)
nNaOH = = 0,1(mol) (0,25 đ) 200.0,5
1000
Vdd(NaOH) = = 0,5(lit) (0,25đ) 0,1 0,2 0,5 lit = 500 ml (0,25 đ) VH O = 500 – 200 = 300(ml) (0,25 đ) 2
--------------
t0
ThuVienDeThi.com
Trường THCS ……. KIỂM TRA HỌC KÌ II. Năm học 2014- 2015 Lớp: …. Môn: HÓA HỌC- 8 (Đề dự bị) Tên: ………………................ Thời gian : 45 phút (Không kể phát đề)
Điểm Lời phê của giáo viên
Câu 1: (1điểm) Nêu hiện tượng xảy ra trong các trường hợp sau:
a) Nhỏ dung dịch KOHvào giấy quỳ tím. b) Nhỏ dung dịch HCl vào giấy quỳ tím Câu 2: (3 điểm) Lập phương trình hóa học theo các sơ đồ phản ứng sau:
a) ....... + O2 ZnO b) ....... + H2O Ca(OH)2
c) H2 + HgO ...... + ........ d) Na + H2O ....... + ........ Câu 3: (2 điểm)
a) Hòa tan 17,5 gam muối ăn vào 52,5gam nước ta được dung dịch muối ăn. Tính nồng độ phần trăm dung dịch muối ăn trên. b) Trong 200 ml dung dịch có hòa tan 24g NaOH. Tính nồng độ mol của dung dịch. Câu 4: (3 điểm)
Cho 6 g kim loại magie tác dụng với axit clohiđric (HCl) thu được muối magie clorua (MgCl2) và khí hiđro. a) Viết phương trình hóa học của phản ứng xảy ra. (0,5đ) b) Tính thể tích khí hiđro sinh ra ở đktc. (1,5đ) c) Tính khối lượng axit clohiđric cần dùng.(1đ) Câu 5: (1điểm)
Tính số ml nước cần thêm vào 300 ml dung dịch NaOH 0,5M để được dung dịch NaOH 0,3M. Cho: Mg =24 O =16 H =1 C = 12 Cl = 35,5
-----------
t0
t0
ThuVienDeThi.com
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.