Quảng cáo
Đề kiểm tra học kỳ I môn hóa học - Lớp 8 thời gian làm bài 45 phút
QR

Đề kiểm tra học kỳ I môn hóa học - Lớp 8 thời gian làm bài 45 phút

Nguồn: thuviendethi.com

Xem trước nội dung

ĐEÀ KIỂM TRA HỌC KỲ I

MÔN HÓA HỌC - LỚP 8 Thời gian làm bài: 45 phút

I.TRẮC NGHIỆM KHÁCH QUAN (2đ) Khoanh tròn 1 chữ cái A hoặc B,C,D vào phương án đúng ( mỗi câu đúng 0,5đ) Câu 1 : Trong các trường hợp sau , trường hợp có cách diễn đạt sai là : A . Ba phân tử oxi : 3 O2 B. Bốn nguyên tử đồng : 4 Cu C. Năm phân tử canxi oxit : 5 CaO D. Sáu nguyên tử clo : 3 Cl2 Câu 2. Muối Phốt phát của kim loại R nào sau đây được viết đúng . Biết rằng R là kim loại có hóa trị II.; nhóm PO4 có hoá trị III. A. R(PO4)3 B. R3(PO4)2 C. R3PO4 D. R2(PO4)3 Câu 3. Đốt cháy hoàn toàn 4,8 gam Magiê trong không khí thu được 8 gam hợp chất MgO . Khối lượng khí Ôxi đã phản ứng là : A. 3,2 gam B. 6,4 gam C. 12,8 gam D. 5,6gam Câu 4. Trong một phản ứng hóa học, các chất phản ứng và các chất tạo thành phải chứa cùng : A. Số nguyên tử của mỗi nguyên tố B. Số phân tử trong mỗi chất. C. Số nguyên tử trong mỗi chất D. Số nguyên tố tạo ra chất. II. TỰ LUẬN (8 đ) Câu 1. (1 đ) Phát biểu định luật bảo toàn khối lượng ? Giả sử có phản ứng giữa A và B tạo ra C và D thì công thức về khối lượng được viết như thế nào ? Câu 2. (2 đ) Tính thành phần % về khối lượng của Fe có trong hợp chất sau:Fe2O3

Câu 3: (2 đ) Chọn hệ số viết thành PTHH với các sơ đồ phản ứng cho dưới đây :

a. Fe + O2 t0 Fe3O4 b. SO2 + O2 t0 SO3

c. Fe(OH)3 t0 Fe2O3 + H2O

d. Fe3O4 + HCl FeCl2 + FeCl3 + H2O Câu 4 : (3đ) Cho 13 gam Zn tác dụng với một lượng dung dịch axitclohidric (HCl) vừa đủ người ta thu được muối kẽm clorrua (ZnCl2) và khí hidro.

a. Viết phương trình phản ứng hóa học xảy ra ? b. Tính khối lượng HCl cần dùng ? c. Tính khối lượng muối ZnCl2 thu được ? d. Tính thể tích H2 sinh ra ở điều kiện tiêu chuẩn ? ( Cho biết : Zn = 65 ; H = 1 ; Cl = 35,5 ; Fe = 56 ; S = 32 ; O = 16 )

BGH Tổ TRưởng Giáo viên

TIÕT 36

Trường thcs nam sơn ……………… Ngày ra đề: 10/12/2015 Ngày kiểm tra: 16/12/2015

ThuVienDeThi.com

Trần Văn Thành

ĐÁP ÁN - BIỂU ĐIỂM

I.TRẮC NGHIỆM:( 2,0 điểm) Mỗi đáp án đúng là 0,5 điểm

Câu 1 2 3 4 Đáp án D B A A II. TỰ LUẬN: ( 8,0 điểm) Câu 1: (1 đ iểm)

- Trong một phản ứng hóa học, tổng khối lượng của các sản phẩm bằng tổng khối lượng của các chất tham gia phản ứng. (0,5đ) - mA + mB = mC + mD (0,5đ) Câu 2: (2 đ iểm)

Fe2O3 MFe2O3 = 112 + 48 = 160g (1đ) % Fe = 112 : 160 . 100% = 70% (1đ)

Câu 3: (2 đ iểm) a. 3Fe + 2O2 t0 Fe3O4 (0,5đ) b. 2SO2 + O2 t0 2SO3 (0,5đ) c. 2 Fe(OH)3 t0 Fe2O3 + 3 H2O (0,5đ) d. Fe3O4 + 8HCl FeCl2 + 2FeCl3 + 4H2O (0,5đ) Câu 4:(3 đ iểm)

nZn = 13 : 65 = 0,2 (mol) (0,5đ) a. Zn + 2HCl ZnCl2 + H2 (1đ) 1mol 2mol 1mol 1mol 0,2mol x mol y mol z mol b. x = nHCl = 0,4mol => mHCl = 0,4 x 36,5 = 14,6 (gam) (0,5đ) c. y = nZnCl2 = 0,2mol => mZnCl2 = 0,2 x 136 = 27,2 (gam) (0,5đ) d. z = nH2 = 0,2mol => VH2 = 0,2 x 22,4 = 4,48 (lit ) (0,5đ)

ThuVienDeThi.com

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo