
-------------------------------------------------MỘT SỐ BÀI TẬP ESTE HAY (25-8-2016)------------------
NGUỒN: SƯ TẦM ĐỀ TRÊN MẠNG-LỜI GIẢI: PHẠM HOÀI BẢO-THPTGIO LINH-QUẢNG TRỊ
Câu 26[Chuyên Vinh-15]: X,Y,Z là ba axit cacboxylic đơn chức cùng dãy đồng đẳng (MX < MY < MZ), T là este tạo bởi X, Y, Z với một ancol no, ba chức, mạch hở E. Đốt cháy hoàn toàn 26,6 gam hỗn hợp M gồm X, Y, Z, T (trong đó Y và Z có cùng số mol) bằng lượng vừa đủ khí O2, thu được 22,4 lít CO2 (đktc) và 16,2 gam H2O. Mặt khác, đun nóng 26,6 gam M với lượng dư dung dịch AgNO3/NH3. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 21,6 gam Ag. Mặt khác, cho 13,3 gam M phản ứng hết với 400 ml dung dịch NaOH 1M và đun nóng, thu được dung dịch N. Cô cạn dung dịch N thu được m gam chất rắn khan. Giá trị gần nhất với m là?
A. 38,04 gam. B. 24,74 gam. C. 16,74 gam. D. 25,10 gam. __________Cách 1: TIỆM CẬN TỰ LUẬN: Nhận xét: Ta không thể tính số mol của hỗn hợp M thông qua số mol của NaOH ë phản ứng thủy phân được, vì NaOH
ë đây dư (đề hỏi khối lượng rắn).
+Vì M có tráng bạc nên chắc chắn X phải là HCOOH (vậy X, Y
2 Ag
2
BTNT.O phản ứng mol Trong M mol O O
m CO n = 0,2 T este H O
, Z là các axit đều no đơn chức). 1.44+16,2-26,6 +Có n = =1,05 n =0,8 32 n = 1 n = 0,05 T 2Ag 1-0,9 +Và n = =0,05mol ; n = 0,9 2 HCOOH 2Ag
ol
mol HCOOH
mol Y BTNT.O Vì Y và Z có số mol bằng nhau X T Y+Z Y+Z mol Z
mol
mol n 2n 2 n-1 2n-1
n = 0,05
n = 0,1 0,8-0,05.6-0,05.2 + 2.n + 6.n + 2.n n = =0,2 2 n = 0,1
X: HCOOH: 0,05
Y:C H O C H COOH:0,1
Z:
mol
mol 3
mol mol
BTNT.C 2 5 m 2m 2 m-1 2m-1
mol mol n-1 2n-1 a 2a+1 3 m 2m+1
m-1 2m-1 2 5
X: HCOOH: 0,05
Y: CH COOH: 0,1
Z: C H COOH: 0,1 C H O C H COOH:0,1
HCOO HCOO T: C H COO C H :0,05 T: CH COO C H :0,05 C H COO C H COO
+HoÆ
mol
mol 3
mol BTNT.C BTNT.C 2 5 M
mol 3 m 2m+1
2 5
3
2 5
3 5
X: HCOOH: 0,05
Y: CH COOH: 0,1
1 Z: C H COOH: 0,1 c C = =3,3® m=3 0,05+0,2+0,05 HCOO T: CH COO C H :0,05
C H COO
HCOOH: 0,05 CH COOH: 0,1 + C H COOH: 0,1
HCOO-C H (OO
BTKL
2 3 5 3 13,3gam 0,4mol 0,05+0,1+0,1 0,05 tõ axit = tõ este = 2 2 3 2 5
hhM + NaOH R¾n + H O + C H (OH) m = 24,75gam
CCH )(OOCC H ):0,05
__________Cách 2: NGẮN HƠN MỘT XÍU
mol 2
3 3
mol 6 n 2n-4 2 +O : 0,105
mol m 2 2 2m
+ X, Y, Z RCOOH T :(RCOO) R'; E : R'(OH)
C H O :a CO : 1 6a + 2b = 0,8 a = 0,05 + 26,6 gam M 14 + 92a + 32b = 26,6 b = 0,25 C H O :b H O: 0,9
(RC +26,6 gam M
3 3
- 3 +AgNO /NH mol mol HCOO
3 +NaOH: 0,4mol
R' = 41 OO) R': 0,15 Ag :0,2 n = 0,1 0,4.R + 0,05.R' = 8,75
R = 16,75 RCOOH : 0,25
(RCOO) R' NaOH : 0,2 mol +13,3 gam M RCOONa : 0,2 mol RCOOH
m = 24,75 gam
__________Cách 3: QUI ĐỔI
mol X: HCOOH: ( 0,05 + 0,05 ) = 0,1
có sẵn từ qui đổi este
mol Y,Z: C H O cô C H COOH: ( 0,2 + 2.0,05 ) = 0,3 2 n 2n n-1 2n-1 Qui đổi hỗn hợp đầu về axit và ancolđkt M có sẵn từ qui đổi este C H O : 0,05 3 m 2m+2
=
mol
mol este mol H O: -3.0,05 2 BTNT.C chän n = 2,5 0,1.1+0,3.n + 0,05.m = 1 m = 3
ThuVienDeThi.com
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.