Quảng cáo
Đề cương ôn thi THPT Quốc gia môn Hóa học năm 2017
QR

Đề cương ôn thi THPT Quốc gia môn Hóa học năm 2017

Nguồn: thuviendethi.com

Xem trước nội dung

1

B. NỘI DUNG

I. LÝ THUYẾT CHUNG. I.1- Sự điện li của H2O : H2O H+ + OH- Kw =

Kw = [H+ ].[ OH- ] = 1,0. 10-14 ở 250C * Ý nghĩa tích số ion của nước : Môi trường trung tính : [H+ ] = [ OH- ] = 1,0. 10-7 M Môi trường axit : [H+ ] > [ OH- ] hay [H+ ] > 1,0. 10-7 M Môi trường bazơ : [H+ ] < [ OH- ] hay [H+ ] < 1,0. 10-7 M I.2- Khái niệm về pH : Có thể coi pH là đại lượng biểu thị nồng độ H+

[H+ ] = 1,0. 10- pH M. Nếu [H+ ] = 1,0. 10- a M thì pH = a pH không có thứ nguyên (không có đơn vị) Về mặt toán học: pH = - lg [H+ ] * Ý nghĩa của giá trị pH : Môi trường trung tính : [H+ ] = [ OH- ] = 1,0. 10-7 M hay pH= 7,00 Môi trường axit : [H+ ] > [ OH- ] hay [H+ ] > 1,0. 10-7 M hay pH < 7,00 Môi trường bazơ : [H+ ] < [ OH- ] hay [H+ ] < 1,0. 10-7 M hay pH > 7,00 Ngoài ra, người ta còn sử dụng giá trị pOH: pOH = - lg [OH- ]

pH + pOH = 14 I. 3. Độ điện li α. Với chất điện li yếu như axít yếu hoặc bazơ yếu quá trình điện li xảy ra không hoàn toàn và được xác định bằng biểu thức:

C

C 

chÊt ph©n ly

hoà tan α càng lớn khả năng điện li càng hoàn toàn và ngược lại. I.4. Mối liên hệ giữa hằng số điện li K và độ điện li α Ví dụ: Một hợp chất AB điện ly yếu có nồng độ ban đầu là C (mol/lít, độ điện ly α).

AB A+ + B- K Ban đầu : C Phân li αC αC αC Cân bằng (1- α)C αC αC

Suy ra:

2 C .C C. K K C ) 1        

- Hằng số axit và bazơ của 1 cặp axit bazơ liên hợp HA/A- : Ka. Kb = 10-14.

ThuVienDeThi.com

2

- Ka càng lớn tính axit càng mạnh, Kb càng lớn tính bazơ càng mạnh và ngược lại.

II. CÁC DẠNG BÀI TẬP. II.1. Dạng 1: Xác định pH của dung dịch axit mạnh.

(có thể 1 axit hoặc trộn lẫn nhiều axit) Phương pháp giải: + Viết phương trình điện li của các axit . + Tính tổng số mol H+ từ đó tính tổng nồng độ mol/lít của H+

+ Áp dụng pH = - lg[H+]. Ví dụ 1: Tính pH của 350 ml dung dịch (gồm H2SO4 0,0375 M và HCl 0,0125 M) ?

A: 1 B: 2 C: 6 D: 7 Bài giải:

2 4 2 4

HCl

HCl H SO H H SO

n 0,05mol

n n 2.n 0,035(mol) n 0,015mol

         => [H+ ] = 0,1 = 10-1 => pH = 1 Ví dụ 2: (Trích đề thi tuyển sinh đại học ĐH –CĐ Khối A 2007)

Cho m gam hỗn hợp Mg, Al vào 250 ml dung dịch X chứa hỗn hợp axit HCl 1 M và axit H2SO4 0,5 M thu được 5,32 lít H2 (ở đktc) và dung dịch Y (coi thể tích dung dịch không đổi). Dung dịch Y có pH là:

A: 1 B: 2 C: 6 D: 7 Bài giải:

(X)

2 4

H (HCl)

H H (H SO )

n 0,25.1 0,25(mol)

n 0,25 0,25 0,5mol n 0,25.0,5.2 0,25(mol)

          2H+ + 2e  H2 0,475mol….. 0,2375(mol)

2 H

5,32 n 0,2375(mol) 22,4  

1 H (Y)

0,025 n 0,5 0,475 0,025(mol) [H ] 0,1 10 (mol/lit) 0,250 

        

 pH = 1  A đúng Bài tập tự giải

Câu 1: Dẫn 4,48 lít khí HCl (đktc) vào 2 lít nước thu được 2 lit dung dịch có pH là

A. 2. B. 1,5. C. 1. D. 3 . Câu 2. Dung dịch HNO3 0,06M (A) trộn với dung dịch HCl 0,005M (B) theo tỷ lệ thể tích VA/VB để thu được dung dịch có pH = 2 là :

A. 2/3 B.2/5 C.1/2 D.1/10 Câu 3: Trộn 20 ml dung dịch HCl 0,05M với 20 ml dung dịch H2SO4 0,075M . Nếu sự pha loãng không làm thay đổi thể tích thì pH của dung dịch thu được là:

ThuVienDeThi.com

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo