
Truy cập vào: http://tuyensinh247.com/ để học Toán – Lý – Hóa – Sinh – Văn - Anh tốt nhất! 1
BÀI TẬP TÍNH TOÁN CỦA PHENOL
1. Tác dụng với Na
C6H5OH + Na → C6H5ONa + 1/2H2
2. Tác dụng với dung dịch kiềm
C6H5OH + NaOH → C6H5ONa + H2O
3. Phản ứng với dung dịch brom
C6H5OH + 3Br2 → C6H2Br3OH↓ + 3HBr
Chú ý:
- Các phenol còn có nguyên tử H ở các vị trí o và p so với nhóm OH đều có thể tham gia phản ứng thế với dung dịch brom.
- Tăng giảm khối lượng: mkết tủa - mphenol = 79.số nguyên tử H đã được thay thế bằng Br
4. Phản ứng với axit nitric
- Xúc tác: H2SO4 đặc, đun nóng.
- Phản ứng thế nitro xảy ra tương tự phản ứng thế brom:
C6H5OH + 3HNO3 → C6H2(NO2)3OH + 3H2O
VÍ DỤ MINH HỌA
Ví dụ 1: Cho 6,04 gam hỗn hợp X gồm phenol và ancol etylic tác dụng với Na dư thu được 1,12 lít H2 (đktc). Hãy cho biết khi cho hỗn hợp X vào dung dịch Br2 dư thì thu được bao nhiêu gam kết tủa?
A. 11,585 gam B. 6,62 gam
C. 9,93 gam D. 13,24 gam
ThuVienDeThi.com
Truy cập vào: http://tuyensinh247.com/ để học Toán – Lý – Hóa – Sinh – Văn - Anh tốt nhất! 2
Lời giải
Ví dụ 2: Một hỗn hợp gồm 25 gam phenol và benzen khi cho tác dụng với dung dịch NaOH dư thấy tách ra 2 lớp chất lỏng phân cách, lớp chất lỏng phía trên có thể tích 19,5 ml và có khối lượng riêng là 0,8 g/ml. Khối lượng phenol trong hỗn hợp ban đầu là :
A. 9,4 gam. B. 0,625 gam.
C. 24,375 gam. D. 15,6 gam.
Lời giải
C6H5OH + NaOH -> C6H5ONa(tan) + H2O
Lớp chất tan này nằm ở phía dưới do có khối lượng riêng lớn , lớp chất lỏng ở phía trên chính là benzen không tan
=> m C6H6 = d.v=19,5.0,8 =15,6 (gam)
=> m C6H5OH = 25-15,6 =9,4 (gam)
=> Đáp án A
ThuVienDeThi.com
Truy cập vào: http://tuyensinh247.com/ để học Toán – Lý – Hóa – Sinh – Văn - Anh tốt nhất! 3
Ví dụ 3: Cho 0,1 mol hợp chất hữu cơ thơm X (C, H, O) tác dụng với 400 ml dung dịch MOH 1M (M là kim loại kiềm). Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được rắn khan Y. Đốt cháy toàn bộ lượng rắn khan Y bằng O2 dư; thu được 8,96 lít CO2 (đktc); 3,6 gam nước và 21,2 gam M2CO3. Số đồng phân cấu tạo của X
là.
A. 3 B.4 C.5 D.6
Lời giải
nMOH= 0,4; nCO2= 0,4; nH2O= 0,2
ta có 2M + 60 = 21,2/0,2
=> M là Na
nC trong Y= 0,4 + 0,2=0,6
=> Y có 6C => X có 6C
nH trong Y= 0,2 . 2 = 0,4 => Y có 4 H
=> X là phenol có 2 nhóm OH nên số đồng phân của X là 3 đáp án A
Ví dụ 4: Cho 15,8g hỗn hợp gồm CH3OH và C6H5OH tác dụng với dung dịch brom dư, thì làm mất màu vừa hết 48g Br2. Nếu đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp trên thì thể tích CO2 thu được ở đktc là
A. 16,8 lít B. 44,8 lít C. 22,4 lít D.17,92 lít
Lời giải
nBr2 = 48/160 = 0,3 mol
nPhenol = 1/3nBrom = 0,1 mol
=> mPhenol = 9,4 gam
=> mCH3OH= 6,4 gam
=> nCH3OH = 0,2 mol
ThuVienDeThi.com
Truy cập vào: http://tuyensinh247.com/ để học Toán – Lý – Hóa – Sinh – Văn - Anh tốt nhất! 4
=> nCO2 = nCH3OH + 6 nPhenol = 0,2 + 0,6 = 0,8 mol
=> V = 17,92 lít
=> Đáp án D
Ví dụ 5: Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp gồm etanol và phenol có tỉ lệ mol 3:1, cho
toàn bộ sản phẩm cháy vào bình đựng dung dịch nước vôi trong thì thu được 15 gam kết tủa, lấy dung dịch sau phản ứng tác dụng với dung dịch NaOH dư thì thu được 7,5 gam kết tủa nữa. Khối lượng bình đựng dung dịch nước vôi sẽ
Lời giải
C2H5OH: 3x mol ------> 6x mol CO2 + 9x mol H2O
C6H5OH: x mol ------> 6x mol CO2 + 3x mol H2O
=> m bình tăng = m sản phẩm cháy = 12x.(44 + 18)
Có: nCO2 = nCaCO3 + 2nCa(HCO3)2 = 0,3 mol
=> 12x = 0,3
=> m bình tăng = 0,3.( 44+18) = 18,6 g
=> Đáp án : D
Ví dụ 6: Cho m gam hỗn hợp X gồm phenol và etanol phản ứng hoàn toàn với natri (dư), thu được 2,24 lít khí H2 (đktc). Mặt khác, để phản ứng hoàn toàn với m gam X cần 100 ml dung dịch NaOH 1M. Giá trị của m là
A. 7,0 B. 21,0 C. 14,0 D. 10,5
Lời giải
nH2 = 0,1mol => nX = 0,2 mol
nphenol = nNaOH = 0,1mol
=> m = 0,1(46 + 94) = 14g
ThuVienDeThi.com
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.