Quảng cáo
Bài trắc nghiệm hóa học 10 - Trao đổi peptit
QR

Bài trắc nghiệm hóa học 10 - Trao đổi peptit

Nguồn: thuviendethi.com

Xem trước nội dung

Câu 15: Đun nóng 4,63 gam hỗn hợp X gồm ba peptit mạch hở với dung dịch KOH (vừa đủ). Khi các phản ứng kết thúc, cô cạn dung dịch thu được 8,19 gam muối khan của các amino axit đều có dạng H2NCmHnCOOH. Đốt cháy hoàn toàn 4,63 gam X cần 4,2 lít O2 (đktc), hấp thụ hết sản phẩm cháy (CO2, H2O, N2) vào dung dịch Ba(OH)2 dư. Sau phản ứng thu được m gam kết tủa và khối lượng phần dung dịch giảm bớt 21,87 gam. Giá trị của m gần giá trị nào nhất sau đây?

A. 35,0. B. 27,5. C. 32,5. D. 30,0. Giải

Gọi aminoaxit có CTPT CxHyO2N có amol

Lập hệ:

Tính theo khối lượng muối ta có 12ax+ay+84a=8,19

Tính theo mol oxi ta có: ax+0,25ay-a=0,1875

Bảo toàn khối lượng ta có 197ax+14a=32,5

Gải ra ta đcược ax=0,16 vậy m=31,52.

ThuVienDeThi.com

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo