
SỞ GIÁO DỤC - ĐÀO TẠO TỈNH BR-VT
Trường Chuyên Lê Quý Đôn Mã đề: *******************
ĐỀ THI OLYMPIC TRUYỀN THỐNG 30 -04
MÔN THI : HÓA HỌC
KHỐI : 10
THỜI GIAN : 180 Phút
Năm Học : 2005 – 2006
Câu 1:
a) Cho biết trong môi trường axit Mn+4 Oxi hóa được H2O2 ngược lại trong môi trường bazơ H2O2 lại oxihoá được Mn+2 thành Mn+4.
Hãy viết phương trình phản ứng minh họa.
b) Một trong những phản ứng xảy ra ở vùng mỏ đồng:
CuFeS2 + Fe2(SO4)3 + O2 + H2O CuSO4 +FeSO4+H2SO4 Cân bằng theo phương pháp thăng bằng e và nhận xét về các hệ số?
Đáp án Câu 1: a) Trong môi trường axít
MnO2 + H2O2 + H2SO4 MnSO4 + O2 + 2H2O b) Trong môi trường bazơ:
H2O2 +MnCl2 + 2NaOH Mn(OH)4 + 2NaCl c) CuFeS2 + Fe2(SO4)3+ O2 + H2O CuSO4 + FeSO4 + H2SO4
1 x 2 S-2 12S+6 + 16e x x 2Fe+3 + 2e 2Fe y x O02 + 4e 2O-2
2x + 4y = 16 x +2y = 8 ( 0< x < 8 ; 0 < y < 4) TD: y = 1 ; x = 6
CuFeS2 + 6 Fe2(SO4)3 + O2 + 6 H2O CuSO4 + 13FeSO4 + 6H2SO4 y = 3 ; x =2 CuFeS2 + 2Fe2 (SO4)3 + 3O2 + 2H2O CuSO4 + 5FeSO4 + 2H2SO4
Có Vô số nghiệm, lượng H2SO4 tỷ lệ với lượng H2O.
Thang điểm: Câu a: 2 điểm (mỗi phương trình 1 điểm) Câu b: 2 điểm
viết 2 phương trình hệ số khác nhau, mỗi phương trình 0.75 điểm. Nhận xét 0.5 điểm
ThuVienDeThi.com
SỞ GIÁO DỤC - ĐÀO TẠO TỈNH BR-VT
Trường Chuyên Lê Quý Đôn Mã đề: *******************
ĐỀ THI OLYMPIC TRUYỀN THỐNG 30 -04
MÔN THI : HÓA HỌC
KHỐI : 10
THỜI GIAN : 180 Phút
Năm Học : 2005 – 2006
Câu 3: Cho biết hằng số điện li của:
Axít Axetic : Ka CH3COOH = 1,8.10-5 mol/l
Axít Propionic : Ka C2H5COOH = 1,3.10-5 mol/l
Một dung dịch chứa CH3COOH 0,002M và C2H5COOH x M
a. Hãy xác định giá trị của x để trong dung dịch này ta có độ điện li của axit Axetic là 0,08.
b. Hãy xác địch giá trị x để dung dịch hổn hợp này có giá trị pH = 3,28 (nồng độ CH3COOH vẫn là 0,002M).
Đáp án Câu 3: a. Số mol CH3COOH bị phân li
2 10-3 10-2 . 8 = 16.10-5 mol CH3COOH CH3COO- + H+ 16.10-5 16.10-5 16.10-5 C2H5COOH C2H5COO- + H+ 2x 2x 2x là độ điện ly của C2H5COOH
Ta có = 1,8.10-5 (1) ) 10 . 16 10 .2 (
) 10 . 16 )( 10 . 16 (
5 3
5 5
x
= 1,3.10-5 (2) ) (
) )( 10 . 16 ( 5
x x
x x
x = 4,7.10-5
Thay vào (2) x = 79,5.10-5 = 8.10-4M b. pH = 3,28 = 10-3,28 = 0,000525M H CH3COOH CH3COO - + H+ 2’10-3 mol 2’10-3 mol 2’10-3 mol ’là độ điện ly của CH3COOH
C2H5COOH C2H5COO- + H+
x mol x mol x mol
là độ điện ly của C2H5COOH
= 1,8.10-5 ) 10 . 2 10 .2 (
10 . 2 10 .5, 52
3 , 3
3 , 5
ThuVienDeThi.com
= 1,3.10-5 (4) ) (
. 10 .5, 52 5
x x
x
2’.10-3 + x = 52,5.10-5 (5)
’= 0,03315 0,033 ; = 0,024
x = 52,5.10-5 – 0,066.10-3 = 45,9.10-5
x = 19.10-3M Thang điểm:
Ýa : 2 điểm Ýb : 2 điểm
ThuVienDeThi.com
SỞ GIÁO DỤC - ĐÀO TẠO TỈNH BR-VT
Trường Chuyên Lê Quý Đôn Mã đề: *******************
ĐỀ THI OLYMPIC TRUYỀN THỐNG 30 -04
MÔN THI : HÓA HỌC
KHỐI : 10
THỜI GIAN : 180 Phút
Năm Học : 2005 – 2006
Câu 2: Cho hỗn hợp khí A hồm H2 và CO có cùng số mol. Người ta muốn điều chế H2 đi từ hỗn hợp A bằng cách chuyển hóa CO theo phản ứng:
CO(K) + H2O(K) CO2(K) + H2(K)
Hằng số cân bằng Kc của phản ứng ở nhiệt độ thí nghiệm không đổi (t0C) bằng 5. Tỷ lệ số mol ban đầu của CO và H2O bằng 1:n
Gọi a là % số mol CO bị chuyển hóa thành CO2.
1. Hãy thiết lập biểu thức quan hệ giữa n, a và Kc.
2. Cho n = 3, tính % thể tích CO trong hợp chất khí cuối cùng (tức ở trạng thái cân bằng).
3. Muốn % thể tích CO trong hỗn hợp khí cuối cùng nhỏ hơn 1% thì n phải có giá trị bao nhiêu.
Đáp án câu 2 :
1. Xét cân bằng: CO + H2O CO2 + H2 Trước phản ứng 1 n 0 1 Phản ứng a a a a Sau phản ứng 1-a n-a a 1+a Tổng số mol sau phản ứng : (1-a) + (n-a) + a + (1+a) = n + 2
Kc = ) )( 1(
) 1( 0 2
2 2
a n a
a a H CO
H CO
2. Vì ta có % thể tích CO trong hỗn hợp x= (N = n+2) N
a 1
Khi n = 3 thay N vào Kc, thay số vào, rút gọn
100x2 + 65x – 2 = 0 Giải phương trình: x = 2,94%
3. Muốn x = 1% thay a vào và thay tiếp …
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.