
1
Sở Giáo Dục Đào Tạo Vĩnh Long Trường Trung học chuyên Nguyễn Bỉnh Khiêm
KỲ THI OLYMPIC 30-4 LẦN XXII 2006
Đề thi đề nghị môn Hóa khối 10
I. Câu I (4 đ) I.1) cho X, Y là 2 phi kim trong nguyên tử X và Y có số hạt mang điện nhiều hơn số hạt không mang điện lần lượt là 14 và 16. biết trong hợp chất XYn
. X chiếm 15,0486 % về khốI lựơng . Tổng số proton là 100 . Tổng số nơtron là 106 a. Xác định số khối và tên X, Y b. Xác định CTCT XYn và cho biết kiểu lai hóa của nguyên tố X dạng hình học của XYn.
c. Viết phương trình phản ứng giữa XYn với P2O5 và với H2O I.2)
a. Tại sao SiO2 là một chất rắn ở nhiệt độ phòng nóng chảy ở 1973K trong khi đó CO2 lại là chất khí ở nhiệt độ phòng nóng chảy ở 217K
b. Chất dicloetilen (C2H2Cl2) có ba đồng phân ký hiệu X,Y,Z - Chất X không phân cực còn chất Z phân cực - Chất X và chất Z kết hợp với Hidro cho cùng sản phẩm X (họăc Z) + H2 Cl - CH2 - CH2 – Cl . Viết công thức cấu tạo X, Y, Z . Chất Y có momen lưỡng cực không ?
Đáp án : Câu I (4đ) I.1)
a. Gọi Px, PY là số proton X, Y nx, ny là số nơtron X, Y Px + nPy = 100 (1) Nx + nNy = 106 (2) Px + Nx + n(PY + Ny) = 206 Ax + nAy = 206 (3) Ax Ax + nAy => Ax = 31 (0,5đ) Trong nguyên tử X : 2Px – Nx = 14
Px = 15 (0,5đ) Nx = 16 Thay Px, Nx vào (1) , (2) n (Ny – Py) = 5 ( 5) 2Py – ny = 16 (6) => Ny = 2Py - 16 n(Py – 16) = 5
Py = 5 16n
n
n 1 2 3 4 5 Py 21 18,8 17,67 17,25 17 Py = 17, n =5 , Ay = 35 => Y là clo (0,25đ)
= (4) 15,0486
100
=> X là photpho
ThuVienDeThi.com
2
b. PCl5 : nguyên tử P lai hóa sp3d dạng lưỡng tháp tam giác. (0,25đ)
Cl
Cl P Cl
Cl Cl c. P2O5 + PCl5 = 5POCl3 PCl5 + H2O = H3PO4 + 5HCl (0,25đ)
I.2) - C và Si đều có bốn electron hóa trị tuy nhiên khác với CO2 (O = C = O) SiO2 không phải là một phân tử đơn giản với liên kết Si =O. năng lượng của 2 liên kết đôi Si=O kém xa năng lượng của bốn liên kết đơn Si-O vì vậy tinh thể SiO2 gồm những tứ diện chung đỉnh nhau.
(0,5đ)
O
O Si O
O a. SiO2 là tinh thể nguyên tử liên kết với nhau bằng liên kết cộng hóa trị bền trong khi CO2 rắn là tinh thể phân tử, liên kết với nhau bằng lực Vanderwall yếu. (0,5đ)
b. X không phân cực vậy X tồn tại ở dạng trans Z phân cực.Vậy Z tồn tại ở dạng Cis
H Cl
H C C H
Cl H
CTCT (X)
H Cl
C C
Cl H
Cl Cl
C C
H H
(X) (Z)
CTCT Y s ẽ l à
Cl H
C C
Cl H
C-H C-Cl X= 2,5 – 2,1 = 0,4 X = 0,5
Vậy Y phân cực
(0,25đ) Câu II (4đ)
I.1. Hằng số cân bằng của phản ứng : H2 (k) + I2(k) 2HI (k) ở 6000C bằng 64 a. Nếu trộn H2 và I2 theo tỉ lệ mol 2:1 và đun nóng hỗn hợp tới 6000C thì có bao nhiêu phần trăm I2 tham gia phản ứng ?
hoặc Z + H2
ThuVienDeThi.com
3
b.) Cần trộn H2 và I2 theo tỉ lệ như thế nào để có 99% I2 tham gia phản ứng (6000C)
II-2 Một chất thải phóng xạ có chu kỳ bán hủy là 200 năm được chứa trong thùng kín và chôn dưới đất. phải trong thời gian là bao nhiêu để tốc độ phân rã giảm từ 6,5.1012 nguyên tử/phút xuống còn 3.10-3 nguyên tử/phút. II-3 Tính nhiệt của phản ứng.
H H H – C – H + 3Cl2 Cl – C – Cl + 3HCl H Cl
biết EC-H : +413KJ/mol EC-Cl : +339KJ/mol ECl-Cl : + 243KJ/mol EH-Cl : + 427KJ/mol Phản ứng trên tỏa nhiệt hay thu nhiệt ?
Đáp án : Câu II (4đ).
II.1 a. H2(k) + I2 (k) 2HI (k) 2mol 1mol x x 2x 2-x 1-x 2x
0,5đ 64 ) 1 )( 2 (
) 2 ( 2
x x
x Kc 2 2
2
I H
HI KC
x1 = 2,25(loại) x2 = 0,95 (nhận) => 95% I2 tham gia phản ứng 0,25đ
b. H2(k) + I2(k) 2HI (k) n 1 n-0,99 0,01 1,98 0,5 đ n: nồng độ ban đầu của H2
KC = (1,98)2 = 64 (n-0,99)(0,01) n 7 => cần trộn H2 và I2 theo tỉ lệ 7:1 0,5đ II.2
năm 0,25đ / 00347 ,0 200
693 ,0 693 ,0
2 / 1
t k
2,303lg 0,25đ kt N
N
0
2,303lg t 00347 ,0 10 .5,6 10 .3
12
3
t = 1,02.104 năm hay 10.200năm 0,5đ
II.3 ) 3 3 ( 3 4 Cl H Cl C H C Cl Cl H C E E E E E H
= 4.413KJ + 3.243 – (413+ 3.339 + 3.427) = 2381KJ – 2711KJ
= - 330KJ (0,75đ) Phản ứng trên tỏa nhiệt
ThuVienDeThi.com
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.