
Sở Giáo dục – Đào Tạo Tỉnh Tiền Giang Trường PTTH Chuyên Tiền Giang
ĐỀ THI OLYMPIC 30/04
MÔN: HÓA HỌC– LỚP 10
Câu 1: Hợp chất A tạo bởi 2 ion M2+ và . Tổng số hạt electron trong A là m XO
91. trong ion có 32 electron. Biết trong M có số nơtron nhiều hơn số m XO
prôton là 6 hạt. X thuộc chu kỳ 2 và có số nơtron bằng số prôton.
a. Xác định công thức phân tử của A. b. Cho m gam hỗn hợp gồm: A và NaCl. Điện phân dung dịch hỗn hợp trên với điện cực trơ, có màng ngăn đến khi nước bắt đầu bị điện phân ở cả 2 điện cực thì ngừng điện phân. Ở anốt thu được 4,48 lít khí ở ĐKTC và dung dịch sau điện phân hòa tan vừa hết 16,2 gam ZnO. Tính m? Câu 2: Nghiên cứu sự thay đổi nồng độ CH3 COCH3 theo thời gian (trong quá trình nhiệt phân) người ta cho kết quả sau:
t(phút) 0 15 30 C(mol/lit) 25,4 9,83 3,81 Tính xem trong bao lâu lượng CH3 COCH3 giảm đi một nửa và trong bao lâu giảm đi 1%. Câu 3: Dung dịch K2CO3 có pH=11 (dung dịch A). Thêm 10ml HCl 0,012M vào 10ml ddA ta thu được ddB. Tính pH của ddB. Biết rằng H2CO3 có pk1=6,35 và pk2=10,33. Câu 4: Lắp 1 pin bằng cách nối điện cực hydro chuẩn với một nửa pin bởi 1 dây đồng nhúng vào 40ml ddCuSO4 0,01M có thêm 10ml ddNH3 0,5M. Chấp nhận rằng chỉ tạo phức với nồng độ là không đáng kể so với nồng 2+ 3 4 Cu(NH ) + 4 NH
độ NH3.
a. Xác định E . 2+ Cu /Cu b. Tính . o 2+ 3 4 E Cu(NH ) /Cu
Biết o 2+ 2+ 3 4 E Cu /Cu = 0,34v; Cu(NH ) /Cu
và 2+ 3 4 lg Cu(NH ) =13,2 2+ 2+ 3 4 ECu /Cu=ECu(NH ) /Cu
Câu 5: Hòa tan m gam hỗn hợp gồm KI và KIO3 trong dd H2SO4 loãng, chỉ thu được ddX.
- Lấy 1/10 ddX phản ứng vừa hết với 20ml dd Fe2(SO4)3 1M. - Lấy 1/10 ddX phản ứng vừa hết với 20ml dd Na2S2O3 1M. Tính m?
--- Hết ---
ThuVienDeThi.com
-1-
Sở Giáo dục – Đào Tạo Tỉnh Tiền Giang Trường PTTH Chuyên Tiền Giang
ĐÁP ÁN ĐỀ THI OLYMPIC 30/04
MÔN: HÓA HỌC– LỚP 10
Câu 1:
A: M(XOm)2
a/ ZM + 2ZX + 16m = 91 (1)
ZX + 8m = 31 (2)
(1)(2) ZM = 29
mà NM=29 + 6 = 35
Vậy M là Cu
Do X Chu kỳ 2: 3 ZX 10 (3)
(2)(3) 3 31 – 8m 10 2, m 3,
m = 3 ZX=7=NX
AX = 7+7 = 14 X là N
Vậy CTPT A: Cu(NO3)2 (2đ)
b/ Gọi = a 3 2 Cu(NO ) n
= b NaCl n
TH1: Cu(NO3)2 + 2NaCl Cu + Cl2 + 2NaNO3 đpdd
0,5b b 0,5b 0,5b
Cu(NO3)2 + H2O Cu + O2 + 2HNO3 đpdd 1 2
a-0,5b a-0,5b 2a-b 0,5
2
a b
ZnO + 2HNO3 Zn(NO3)2 + H2O
a-0,5b 2a-b
nZnO = 0,2 = a – 0,5b (1)
nanốt = 0,5a + = 0,2 a + 0,5b = 0,4 (2) 0,5
2
b
AM= 29 + 35 = 64
b = 0,2
a = 0,3
m=68,1(g)
(1đ)
ThuVienDeThi.com
-2-
TH2: Cu(NO3)2 + 2NaCl Cu + Cl2 + 2NaNO3 đpdd
a 2a a a
2NaCl + 2H2O H2 + Cl2 + 2NaOH đpdd
b-2a b-2a 2
2
b a 2
2
b a
2NaOH + ZnO Na2ZnO2 + H2O
0,4 0,2
b – 2a = 0,4 (1)
nanốt = a + = 0,2 b = 0,4 (2) 2 2 b a
Bài 2: Giả sử rằng phản ứng phân hủy axêton là phản ứng bậc nhất.
Ta có: -1 1
2,303 25,4 K = lg 0,0633ph 15 9,83
-1 2
2,303 25,4 K = lg 0,0633ph 30 3,81
Vậy K = 0,0633 phút nên phản ứng phân hủy axêton là phản ứng bậc nhất. 1
Ta có: 1/2
0,693 t = =10,95( ) 0,0633 phút
Thời gian để cho 1% axêton bị phân hủy là:
2,303 25,4 t= lg =0,15( ) 0,0633 25,4 - 0,254 phút
Bài 3:
pH=11 pOH=3 =10-3 mol/l + 2 2 3 3 K CO 2K +CO
c c
OH
2 3,67 3 2 3 1
2 3 3 3
Kw CO +H O HCO +OH Kb = =10 Ka
c 10 10 10
A
Cbằng
Ta có
3 3
3,67 3 3 10 .10 10 c=5,677.10 (mol/l) c 10
2 3 2 2
5,677 3 3 .10 5,677.10 2,8385( ) 2
2
M
CO H H O CO
a = 0 (Loại) (1đ)
(1đ)
(1đ)
(1đ)
(1đ)
(1đ)
(1đ)
ThuVienDeThi.com
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.