Quảng cáo
Đề thi đề nghị kỳ thi olympic năm 2006 môn hóa lớp 10 trường THPT Nguyễn Thượng Hiền
QR

Đề thi đề nghị kỳ thi olympic năm 2006 môn hóa lớp 10 trường THPT Nguyễn Thượng Hiền

Nguồn: thuviendethi.com

Xem trước nội dung

Trường THPT Nguyễn Thượng Hiền

TP. Hồ Chí Minh

ĐỀ THI ĐỀ NGHỊ KỲ THI OLYMPIC NĂM 2006

MÔN HÓA

LỚP 10

Câu 1: Hợp chất A có công thức là MXx trong đó M chiếm 46,67% về khối lượng. M là một kim loại, X là phi kim ở chu kì 3. Trong hạt nhân của M có N – Z = 4 và của X có N’ = Z’. Tổng số proton trong MXx là 58.

Xác định công thức phân tử của A. Câu 2: 1) Cho các chất sau đây:

CO2 , SO2 , C2H5OH, CH3COOH, HI Hãy cho biết chất nào có nhiệt độ sôi cao nhất? Giải thích? 2) Dùng thuyết nối hóa trị, hãy cho biết cơ cấu lập thể (biểu diễn bằng hình vẽ) và trạng thái lai hóa của nguyên tử trung tâm của các phân tử và ion sau:

H2SO4 , [Ni(CN)4]2- , ICl3 , XeF4 Câu 3: Nguyên tử của một nguyên tố X trong đó electron cuối cùng có 4 số lượng n = 3, l = 1, m = 0, s = - ½

1) Xác định tên nguyên tố X. 2) Hòa tan 5,91 hỗn hợp NaX và KBr vào 100ml dung dịch hỗn hợp Cu(NO3)2 0,1M và AgNO3 chưa biết nồng độ, thu được kết tủa A và dung dịch B. Trong dung dịch B, nồng độ % của NaNO3 và KNO3 tương ứng theo tỉ lệ 3,4 : 3,03. Cho miếng kẽm vào dung dịch B, sau khi phản ứng xong lấy miếng kẽm ra khỏi dung dịch, thấy khối lượng tăng 1,1225g.

a) Tính lượng kết tủa của A? b) Tính CM của AgNO3 trong dung dịch hỗn hợp.

(cho Na = 23, N = 14, K = 39, Ag = 108, Br = 80, Zn = 65, Cu = 64) Câu 4: Để có dung dịch đệm có pH = 8,5, người ta trộn dung dịch HCl 0,2M với 100ml dung dịch KCN 0,01M. Tính thể tích dung dịch HCl 0,2M đã được dùng, biết rằng HCN có KA = 4,1.10-10. Câu 5: Cho axit axetic tác dụng với etanol, khi hỗn hợp đạt tới trạng thái cân bằng thì KC = 4.

1) Khi cho 1 mol axit axetic tác dụng với 1 mol etanol và 1 mol metanol, người ta được một hỗn hợp cân bằng có chức 0,86mol H2O

Xác định thành phần của hỗn hợp. 2) Người ta cho 1 mol axit acetic tác dụng với 1 mol metanol. Tính thành phần của hỗn hợp cân bằng có được. Câu 6: Dưới tác dụng của nhiệt, PCl5 bị phân tách thành PCl3 và Cl2 theo phản ứng cân bằng

PCl5 (K) <=> PCl3 (K) + Cl2 (K) Ở 2730C và dưới áp suất 1atm người ta nhận thấy rằng hỗn hợp cân bằng có khối lượng riêng là 2,48 g/l. Tìm KC và KP của phản ứng trên.

Cho R = 0,0,821 lít . atm . mol-1 . độ-1

ThuVienDeThi.com

HƯỚNG DẪN GIẢI

Câu 1. M = Z + N

= N – 4 + N = 2N – 4 Khối lượng nhóm xX = x (Z’ + N’) = 2Z’x % X = 100% - 46,67% = 53,33%

875 ,0 33 , 53

67 , 46 ' 2

4 2   

x Z N (1)

Z + xZ’ = 58 => xZ’ = 58 – Z = 58 – (N – 4) = 62 – N (2) Thế (2) vào (1)

875 ,0 ) 62 ( 2

4 2  

N N

=> N = 30

Z = 30 – 4 = 26 M là sắt

(2) => Z’ = x x

32 30 62  

x 1 2 3 4

Z’ 32 16 10,7 8

Chu kì 1 ô thứ 1 -> 2 2 3 -> 10 3 11 -> 18 Vì X thuộc chu kì 3, nên chọn Z’ = 16

X là lưu huỳnh CTPT của A FeS2 Câu 2. C2H5OH và CH3COOH tạo được liên kết hidrô giữa các phân tử nên có nhiệt độ sôi cao hơn các chất kia.

t0 sôi của CH3COOH > t0 sôi của C2H5OH vì có

OH H C COOH CH M M

5 2 3  và cho liên kết hidrô trong CH3COOH bền hơn trong C2H5OH (trong

CH3COOH, nhóm C = O hút điện tử làm tăng điện tích dương trên H của nhóm – OH, nên lực hút tĩnh điện giữa H này với O của phân tử CH3COOH thứ nhì mạnh hơn). Vì vậy CH3COOH có nhiệt độ sôi cao nhất.

2) H2SO4 : S ở trạng thái lai hóa sp3 , cơ cấu tứ điện lệch

ThuVienDeThi.com

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo