
ĐỀ CƯƠNG ÔN TẬP HK I MÔN VẬT LÍ 9 NĂM HỌC 2019-2020
CHƯƠNG I: ĐIỆN HỌC I- ĐỊNH LUẬT ÔM – ĐIỆN TRỞ CỦA DÂY DẪN 1- Định luật Ôm: Cường độ dòng điện qua dây dẫn tỷ lệ thuận với hiệu điện thế đặt vào hai đầu dây và tỷ lệ nghịch với điện trở của dây
- Công thức: Trong đó: I là cường độ dòng điện (A); U là hiệu điện thế (V); R là điện trở ()
- Đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của cường độ dòng điện vào hiệu điện thế giữa hai dầu dây dẫn là đường thẳng đi qua gốc tọa độ (U = 0; I = 0). 2- Điện trở dây dẫn: Điện trở dây dẫn tỷ lệ thuận với chiều dài của dây, tỉ lệ nghịch với tiết diện của dây và phụ thuộc vào vật liệu làm dây dẫn
a/ Công thức tính điện trở của dây dẫn:
Trong đó: l chiều dài dây (m); S tiết diện của dây (m2); điện trở suất (m); R điện trở (). b/ Ýnghĩa của điện trở suất - Điện trở suất của một vật liệu (hay một chất liệu) có trị số bằng điện trở của một đoạn dây dẫn hình trụ được làm bằng vật liệu đó có chiều dài là 1m và tiết diện là 1m2. - Điện trở suất của vật liệu càng nhỏ thì vật liệu đó dẫn điện càng tốt. c/ Chú ý: - Hai dây dẫn cùng chất liệu, cùng tiết diện: - Hai dây dẫn cùng chất liệu, cùng chiều dài:
- Hai dây dẫn cùng chất liệu:
- Công thức tính tiết diện của dây theo bán kính (R) và đường kính dây (d):
- Đổi đơn vị: 1m = 100cm = 1000mm 1mm = 10-1cm = 10-3m 1mm2=10-2cm2=10-6m2 3/ Biến trở - Được dùng để thay đổi cường độ dòng điện trong mạch. - Các loại biến trở được sử dụng là: biến trở con chạy, biến trở tay quay, biến trở than (chiết áp).Biến trở là điện trở có thể thay đổi trị số và dùng để điều chỉnh cường độ dòng điện trong mạch
- Kí hiệu trong mạch vẽ: hoặc hoặc hoặc II- ĐOẠN MẠCH MẮC NỐI TIẾP, SONG SONG
Đoạn mạch mắc nối tiếp Đoạn mạch mắc song song I=I1=I2 U=U1+U2 Rtđ=R1+R2
I=I1+I2 U=U1=U2
- Mạch điện gồm hai điện trở mắc song thì:
III- CÔNG SUẤT ĐIỆN 1) Công suất điện: Công suất điện trong một đoạn mạch bằng tích hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch với cường độ dòng điện qua nó. Công thức: P = U.I , Trong đó: P là công suất (W); U là hiệu điện thế (V); I là cường độ dòng điện (A) Đơn vị: Oát (W); 1MW=1000kW=1.000.000W 1W=103kW=10-6MW 2) Hệ quả: Nếu đoạn mạch cho điện trở R thì công suất điện cũng có thể tính bằng công thức:
P = I2.R hoặc P = hoặc tính công suất bằng
3) Chú ý - Số oát ghi trên mỗi dụng cụ điện cho biết công suất định mức của dụng cụ đó, nghĩa là công suất điện của dụng cụ khi nó hoạt động bình thường. - Trên mỗi dụng cụ điện thường có ghi: giá trị hiệu điện thế định mức và công suất định mức. Ví dụ: Trên một bòng đèn có ghi 220V – 75W nghĩa là: bóng đèn sáng bình thường khi đựơc sử dụng với nguồn điện có hiệu điện thế 220V thì công suất điện qua bóng đèn là 75W. IV- ĐIỆN NĂNG – CÔNG DÒNG ĐIỆN 1) Điện năng * Điện năng là gì? - Dòng điện có mang năng lượng vì nó có thể thực hiện công, cũng như có thể làm thay đổi nhiệt năng của một vật. Năng lượng dòng điện được gọi là điện năng.
U I R
l R S
R l 1 1 R l 2 2 R S 1 2 R S 2 1
R l S 1 1 2 . R l S 2 2 1
2 d 2 S R 4
2 S d 1 1 S d 2 2
1 1 1 R R R td 1 2
R .R 1 2 Rtd R R 1 2
2 U
R
A P t
DeThi.edu.vn
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.