
BỘ CÂU HỎI BÁM SÁT ĐỀ MINH HỌA 2021 - BGD
Gv: Trần Văn Thịnh - 0366312111 1
Câu 1. Cho m gam hỗn hợp gồm Na, Na2O, K2O vào H2O dư, thu được 400 ml dung dịch X và 1,12 lít H2 (đktc). Cho 100 ml dung dịch HCl 3,5M vào X, thu được 500 ml dung dịch Y có pH = 1. Cô cạn Y thu được 19,15 gam chất rắn khan. Giá trị của m là A. 8,9. B. 17,9. C. 10,1. D. 12,5. Hướng dẫn
2
2
H Odö
HCl 0,35
19,15 gam mgam
H 0,05
Na a Na: a
K b X K : b
dd X ddY Cl 0,35 O : c
H dö 0,05
OH
BT(e) a b n 0,35 0,05 a 0,2 a b 2c 0,05.2 b 0,1 m 10,1gam 23a 39b (0,35 0,05).35,5 19,15 c 0,1
Câu 2. Cho m gam hỗn hợp gồm Na, Na2O, K2O vào H2O dư, thu được 1 lít dung dịch X và 2,24 lít H2 (đktc). Cho 2 lít dung dịch HCl 0,2M vào X, thu được 3 lít dung dịch Y có pH = 13. Cô cạn Y thu được 40,2 gam chất rắn khan. Giá trị của m là A. 24,1. B. 24,9. C. 33,5. D. 22,5. Hướng dẫn
Câu 75
Cho m gam hỗn hợp gồm Na, Na2O, K2O vào H2O dư, thu được 50 ml dung dịch X và 0,02 mol H2. Cho 50 ml dung dịch HCl 3M vào X, thu được 100 ml dung dịch Y có pH = 1. Cô cạn Y thu được 9,15 gam chất rắn khan. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây? A. 4,0. B. 4,6. C. 5,0. D. 5,5. Hướng dẫn
2
2
H Odö
HCl 0,15
9,15 gam mgam
H 0,02
Na a Na: a
K b X K : b
dd X ddY Cl 0,15 O : c
H dö 0,01
OH
BT(e) a b n 0,15 0,01 a 0,08 a b 2c 0,02.2 b 0,06 m 4,98gam 23a 39b (0,15 0,01).35,5 9,15 c 0,05
DeThi.edu.vn
BỘ CÂU HỎI BÁM SÁT ĐỀ MINH HỌA 2021 - BGD
Gv: Trần Văn Thịnh - 0366312111 2
2
2
H Odö
HCl 0,4
mgam
40,2gam
H 0,1
Na a Na : a X K : b K b dd X ddY O : c Cl 0,4
OH dö 0,3 (pH 13 OH dö)
OH
BT(e) a b n 0,4 0,3 a 0,4 a b 2c 0,1.2 b 0,3 m 24,9gam 23a 39b 0,4.35,5 0,3.17 40,2 c 0,25
=> m = 0,4.23 + 0,3.39 + 0,25.16 = 4,98 gam Câu 3. Cho 17,82 gam hỗn hợp gồm Na, Na2O, Ba, BaO (trong đó oxi chiếm 12,57% về khối lượng) vào nước dư, thu được x mol khí H2 và dung dịch X. Cho dung dịch CuSO4 dư vào X, thu được 35,54 gam kết tủa. Giá trị của x là A. 0,08. B. 0,12. C. 0,10. D. 0,06. Hướng dẫn
2 4
2
4 H Odö CuSO 2
2
17,82gam 23a 137b 0,14.16 a 2b 35,54gam 233b 98 2
H a
Na a Na: a BaSO b X Ba: b dd X Ba b a 2b Cu(OH) O : 0,14 2 OH (a 2b)
=> a = 0,32 và b = 0,06 BT(e): a + 2b = 0,14.2 + 2x => x = 0,08 Câu 4. Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Na, Na2O, Ba và BaO (trong đó nguyên tố oxi chiếm 10,435% về khối lượng hỗn hợp) vào nước, thu được 500 ml dung dịch Y có pH = 13 và 0,224 lít khí (đktc). Sục từ từ đến hết 1,008 lít (đktc) khí CO2 vào Y thu được khối lượng kết tủa là A. 0,985 gam. B. 1,970 gam. C. 6,895 gam. D. 0,788 gam. Hướng dẫn
X
OH
BT:(e)
%O
a 2b n 0,05 Na :a mol a 0,03 Ba : b mol a 2b 2c 0,01.2 b 0,01 O:c mol c 0,015 16c 0,10435.(23a 137b 16c)
CO2 tác dụng với Y, 2 3 CO n 0,05 0,045 0,005 mol m 0,985 (g)
Câu 5. Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Na, K2O, Ba và BaO (trong đó oxi chiếm 10% về khối lượng) vào nước, thu được 300 ml dung dịch Y và 0,336 lít khí H2. Trộn 300 ml dung dịch Y với 200 ml dung dịch gồm HCl 0,2M và HNO3 0,3M, thu được 500 ml dung dịch có pH = 13. Giá trị của m là A. 9,6. B. 10,8. C. 12,0. D. 11,2. Hướng dẫn
OH dö 500mldung dòch pH 13 n 0,05
DeThi.edu.vn
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.