
SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO KIỂM TRA CHẤT LƯỢNG HỌC KỲ I
ĐỒNG THÁP Năm học: 2012 – 2013 Môn thi: VẬT LÝ – Lớp 9 Thời gian: 45 phút (không kể thời gian phát đề)
Ngày thi:…/…/2012 ĐỀ ĐỀ XUẤT (Đề gồm có 01 trang) Đơn vị ra đề: Trường THCS Mỹ Hòa (Phòng GDĐT Tháp Mười)
Câu 1: (2,0điểm) Hãy cho biết I,U,R của đoạn mạch mắc nối tiếp? Câu 2: (1,5điểm) Phát biểu quy tắc nắm tay phải? Câu 3: (1,5 điểm) Nêu khái niệm từ trường? Câu 4: (2,0 điểm) Phát biểu định luật Jun-len-xơ? Công thức? Câu 5: (1,0 điểm) một bóng đèn có ghi 220V- 1000W
a. Nêu ý nghĩa các số ghi trên đèn? b. Tính điện trở của đèn? Câu 6: (2,0 điểm) Có hai điện trở R1 = 20 và R2 = 30 mắc song song vào mạch điện 24V. Tính:
a. Điện trở tương đương toàn mạch. b. Công suất toàn mạch. c. Nhiệt lượng tỏa ra trên toàn mạch trong 10 phút.
HẾT
DeThi.edu.vn
SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO KIỂM TRA CHẤT LƯỢNG HỌC KỲ I
ĐỒNG THÁP Năm học: 2012 – 2013 Môn thi: VẬT LÝ – Lớp 9
HƯỚNG DẪN CHẤM ĐỀ ĐỀ XUẤT
(Hướng dẫn chấm gồm có 01 trang) Đơn vị ra đề: THCS Mỹ Hòa (Phòng GDĐT Tháp Mười)
Câu Nội dung yêu cầu Điểm Câu 1 (2điểm)
- Cường độ dòng điện có giá trị như nhau tại mọi điểm: I = I1 = I2 - Hiệu điện thế giữa 2 đầu đoạn mạch bằng hiệu điện thế giữa 2 đầu mỗi điện trở thành phần: U = U1 + U2 - Điện trở tương đương của đoạn mạch bằng tổng các điện trở thành phần: R = R1 + R2
(0,5điểm)
(1điểm)
(0,5điểm)
Câu 2 (1,5 điểm)
Nắm bàn tay phải, rồi đặt sao cho bốn ngón tay hướng theo chiều dòng điện chạy qua các vòng dây thì ngón tay cái choải ra chỉ chiều của đường sức từ trong lòng ống dây.
(1,5điểm)
Câu 3 (1,5 điểm)
Không gian xung quanh nam châm, xung quanh dòng điện tồn tại một từ trường nam châm hoặc dòng điện đều có khả năng tác dụng lực từ lên kim nam châm đặt gần nó.
(1,5điểm)
Câu 4 (2điểm)
Nhiệt lượng tỏa ra ở dây dẫn khi có dòng điện chạy qua tỷ lệ thuận với bình phương cường độ dòng điện, với điện trở của dây dẫn và thời gian dòng điện chạy qua Q = RI2t
(1,5điểm)
(0,5điểm) Câu 5 (1điểm)
- 220V: Hiệu điện thế đoạn mạch - 100W: công suất đoạn mạch - Điện trở của đèn là: P = U2/R R = U2/P = 2202/100 = 484
(0,25điểm) (0,25điểm)
(0,5điểm) Câu 6 (2điểm)
Điện trở tương đương toàn mạch R = R1.R2 = 20.30 = 12 R1 + R2 20 + 30 Công suất toàn mạch P = U2 = 242 = 48
R 12 Nhiệt lượng tỏa ra trên toàn mạch trong 10 phút là: Q = U2 . t = P.t = 48.600 = 28800 (J) R
(1điểm)
(0,5điểm)
(0,5điểm)
DeThi.edu.vn
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.