
SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO HƯỚNG DẪN CHẤM KIỂM TRA HỌC KỲ I BẾN TRE NĂM HỌC: 2019 – 2020 MÔN: VẬT LÝ. LỚP 9
Câu Nội dung Điểm
1 (2,50 đ)
a) -Nhiệt lượng tỏa ra ở dây dẫn khi có dòng điện chạy qua tỉ lệ thuận với bình phương cường độ dòng điện, với điện trở của dây dẫn và thời gian dòng điện chạy qua. - Công thức: Q = I2Rt - Trong đó: I: Cường độ dòng điện (A) R: Điện trở dây dẫn (Ω) t: thời gian dòng điện chạy qu a (s) Q: nhiệt lượng tỏa ra (J) b) Áp dụng: Áp dụng công thức: Q = I2Rt Q = (2)2.10.100 = 4000J
0,75 đ
0,25 đ
0,50đ
0,50 đ 0,50 đ
2 (1,00 đ)
- Điện trở dây dẫn:
R = 1,7.10-8. = 0,5Ω
0,50 đ
0,50 đ
3 (1,50 đ)
a. Nắm bàn tay phải, rồi đặt sao cho bốn ngón tay hướng theo chiều dòng điện chạy qua các vòng dây, thì ngón tay cái choãi ra chỉ chiều của đường sức từ trong lồng ống dây. b. - Hình a: Lực điện từ có chiều từ ngoài vào trong tờ giấy
- Hinh b: Lực điện từ có chiều từ trên xuống
- Hình c: Lực điện từ có chiều từ dưới lên
0,75 đ
0,25 đ 0,25 đ 0,25 đ
4 (3,00 đ)
a. Vẽ đúng và đầy đủ chi tiết
Điện trở tương đương của mạch:
b. Hiệu điện thế hai đầu đoạn mạch: UAB = I.RAB = 2.2 = 4V c. Công của dòng diện sinh ra ở mạch chính trong thời gian 10 phút: A = U.I.t = 4.2.600 = 4800J
0,50 đ 0,50 đ
1,00 đ
1,00 đ
5 (2,00 đ)
a.Cường độ dòng điện qua bếp:
b. Nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi 2,5 lít nước ở 200C: Qci = mC∆t = 2,5.4200.80 = 840000J
c. Hiệu suất của bếp:
- Nhiệt lượng toàn phần do dòng điện cung cấp: Qtp = A = P.t = 1000.875 = 875000J
- Hiệu suất của bếp:
0,50 đ
0,50 đ
0,50 đ
0,50 đ
l R S
3
4 10 0,34.10
1 2 AB
1 2
R R R R R
6.3 = = = 2Ω + 6+3
P 1000 50 I = = = A U 220 11
ci
tp
840000 H = .100 = .100 = 96% 875000 Q Q
DeThi.edu.vn
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.