
PHÒNG GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO KRÔNG NĂNG
ĐỀ THI CHÍNH THỨC
( Đề gồm có 01 trang)
ĐỀ THI HỌC SINH GIỎI CẤP HUYỆN
NĂM HỌC: 2018 – 2019
MÔN THI: VẬT LÝ KHÓA NGÀY 20/2/2019 Thời gian làm bài: 150 phút ( không kể thời gian giao đề)
Câu 1:(3,0diểm)
Một bếp dầu đun sôi một lượng nước có khối lượng m1 = 1kg, đựng trong ấm bằng nhôm khối lượng m2 = 500g thì sau thời gian t1 = 10 phút nước sôi .Nếu dùng bếp trên để đun lượng nước có khối lượng m3 = 2kg đựng trong ấm trên trong cùng điều kiện thì sau bao lâu nước sôi ?(Biết nhiệt dung riêng của nước và nhôm lần lượt là c1 = 4200J/kg.K ; c2 = 880J/kg.K) .Biết nhiệt do bếp dầu cung cấp một cách đều đặn. Câu 2. ( 3 điểm ) Cho mạch điện như hình vẽ 1 Biết U = 10 V, R0= 1Ω. a) Biết công suất trên R đạt 9W tính R? b) Tìm R để công suất trên R đạt lớn nhất ? Tính giá trị lớn nhất đó? Câu 3:(4,0diểm)
Một khối gỗ hình lập phương có cạnh 12cm nổi giữa mặt phân cách của dầu và nước, ngập hoàn toàn trong dầu, mặt dưới của hình lập phương thấp hơn mặt phân cách 4cm. Tìm khối lượng thỏi gỗ biết khối lượng riêng của dầu là 0,8g/cm3; của nước là 1g/cm3
Câu 4: (2,5 điểm)
Hãy xác định khối lượng riêng của một viên sỏi. Cho các dụng cụ sau : lực kế, sợi dây( khối lượng dây không đáng kể), bình có nước. Biết viên sỏi bỏ lọt và ngập trong bình nước, trọng lượng riêng của nước là d0.
………………………………….Hết………………………………
Giám thị coi thi không giải thích gì thêm./.
Họ và tên thí sinh: …………………………………………. SBD………………….
Giám thị 1: ……………………………… Giám thị 2: ………………………………
R
R0
DeThi.edu.vn
PHÒNG GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO KRÔNG NĂNG
HƯỚNG DẪN CHÂM VÀ BIỂU ĐIỂM ĐỀ THI CHỌN HSG HUYỆN MÔN: VẬT LÝ LỚP 9
NĂM HỌC: 2018 - 2019 Khóa, ngày 20/2/2019.
Câu Nội dung Điểm
Câu 1
Gọi Q1 và Q2 là nhiệt lượng cần cung cấp cho nước và ấm nhôm trong hai lần đun, ta có: Q1 = ; Q2= (m1, m2 là khối lượng nước và ấm trong hai lần đun đầu). Mặt khác, do nhiệt toả ra một cách đều đặn nghĩa là thời gian đun càng lâu thì nhiệt toả ra càng lớn. Do đó:
Q1 = kt1 ; Q2 = kt2 ; (k là hệ số tỉ lệ nào đó) Ta suy ra:
kt1 = ; kt2 = Lập tỷ số ta được :
hay: t2 = ( 1+ ) t1
Vậy : t2 =(1+ ).10 = (1+0,94).10 = 19,4 phút.
(0,5đ)
(0,5đ)
(0,5đ)
(1,0đ)
(0,5đ)
Câu 2
a) Ta có: RTM = R0 + R = 1 + R (
theo công thức P = I2 R
(*) (R – 9)(9R-1) = 0 R = 9 (
R = (
b) Ta có:
Ta thấy PR lớn nhất khi nhỏ nhất
dấu "=" xảy ra <=>
Vậy PR Max =
0,5đ
0,5đ
0,5đ
0,5đ
0,25đ
0,5đ
0,25đ Mạch điện được vẽ lại như hình vẽ :
t c m c m 2 2 1 .1 t c m c m . 2 2 2 1 1
t c m c m 2 2 1 1 t c m c m 2 2 1 1 2
1
2 t t
2 2 1 1
1 1
2 2 1 1
2 2 1 1 1 2
c m c m
c m c m c m
c m c m
2 2 1 1
1 1
c m c m
c m
880 .3,0 4200
4200
)
) ( 1
10 A R R
U I
TM
0 9 82 18 9 100 2 2 R R R R R )
9 1 )
2 2 2 2 1
100
1
100 ) 1(
100 ) 1(
100
R
R
R R
R R
R R
R PR
2 1
R
R
R
4 1
2
R
R
R
) ( 1 R
R 1 R R
) ( 25 4 100 )1 1(
1. 100
2 W
9 ) 1(
100 1
10
2
2
R
R R R PR
DeThi.edu.vn
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.