Quảng cáo
Đề khảo sát chất lượng lần 2 môn Vật lý Lớp 12 - Mã đề 003 - Năm học 2018-2019 - Trường THPT Nguyễn Đức Cảnh (Kèm đáp án)
QR

Đề khảo sát chất lượng lần 2 môn Vật lý Lớp 12 - Mã đề 003 - Năm học 2018-2019 - Trường THPT Nguyễn Đức Cảnh (Kèm đáp án)

Nguồn: dethi.edu.vn

Xem trước nội dung

Trang 1/4 - Mã đề thi 003

Sở giáo dục & đào tạo thái bình Trường THPT nguyễn đức cảnh

Mã đề: 003

Đề KHẢO SÁT CHẤT LƯỢNG LẦN 2

Môn thi: Vật lý

Năm học 2018- 2019

Thời gian làm bài: 50 phút

Câu 1: Đặt điện áp u = U cos(t) (V) vào hai đầu một tụ điện thì cường độ dòng điện qua nó có giá trị hiệu dụng là I. Tại thời điểm t, điện áp ở hai đầu tụ điện là u và cường độ dòng điện qua nó là i. Hệ thưc liên hệ giữa các đại lượng là:

A. B. C. D.

Câu 2: Một khung dây đặt trong từ trường đều, B = 6.10-2T sao cho véc tơ cảm ứng vuông góc với mặt phẳng khung dây. Khung dây có diện tích S = 15cm2. Từ thông xuyên qua diện tích S là:

A. = 9.10-5(Wb) B. = 3.10-6(Wb) C. = 9.10-6(Wb) D. = 7,2.10-5(Wb)

Câu 3: Chọn câu đúng. Trong dao động điều hòa:

A. Khi gia tốc cực đại thì động năng cực tiểu. B. Khi lực kéo về cực tiểu thì thế năng cực đại. C. Khi động năng cực đại thì thế năng cũng cực đại. D. Khi vận tốc cực đại thì pha dao động cũng cực đại. Câu 4: Cho hai dao động điều hoà cùng phương cùng tần số x1=3cos(2 t)(cm) , x2=3cos(2 t+ (cm). Phương trình dao động tổng hợp là:

A. x=3 cos(2 t)(cm) B. x =3 cos (2 t+ (cm)

C. x =3 cos (2 t- (cm) D. x =3 cos (2 t+ cm

Câu 5: Để truyền công suất điện P = 40kW đi xa từ nơi có điện áp U1 = 2000V, người ta dùng dây dẫn bằng đồng, biết điện áp nơi cuối đường dây là U2 = 1800V. Điện trở dây là:

A. 10 . B. 1 . C. 40 . D. 50 . Câu 6: Một mạng điện 3 pha mắc hình sao, điện áp giữa hai dây pha là 220V. Điện áp giữa một dây pha và dây trung hoà là:

A. 127V. B. 660V. C. 73V. D. 381V. Câu 7: Chọn câu đúng. Phương dao động của sóng ngang:

A. Nằm theo phương ngang B. Trùng với phương truyền sóng C. Nằm theo phương thẳng đứng D. Vuông góc với phương truyền sóng Câu 8: Cho mạch điện như hình vẽ ; nguồn điện có suất điện động E=5V, điện trở trong r0=1 ; cuộn dây có điện trở r =2 , độ tự cảm L =4 H, tụ C= 5.10-8F; điện trở thuần R=7 . Ban đầu khóa K đóng, khi trạng thái đã ổn định người ta ngắt khóa K. Nhiệt lượng tỏa ra trên r

trong thời gian ngắt K đến khi dao động trong mạch tắt hoàn toàn là: A. 7,04375.10-7 J B. 2,0125.10-7J C. 2,24.10-7J D. 7,83.10-7J Câu 9: Ống Rơnghen có hiệu điện thế giữa anôt và catôt là 1,2KV, cường độ dòng điện qua ống 8mA. Đối catốt là một bản platin có diện tích 10cm2 và dày 0,2cm. Giả sử toàn bộ động năng đập vào đối catôt dùng để đốt nóng bản platin đó. Hỏi sau bao lâu nhiệt độ của bản tăng thêm 15000C. Cho nhiệt dung riêng của platin C= 0,12 ( KJ/Kgđộ); Khối lượng riêng của platin D=21.103kg/m3

A. t = 425s B. t = 575s C. t = 787,5s D. t = 874,5s Câu 10: Chọn câu đúng khi nói về chu kỳ của mạch dao động LC

A. T= B. T = C. T= 2 D. T=

Câu 11: Một mạch dao động LC gồm một tụ điện có điện dung C=0,1 F, cuộn thuần cảm có độ tự cảm L=1H. Tần số góc của mạch dao động LC là :

A. =3166,3 Rad/s B. =3162,3 Rad/s C. =3126,3 Rad/s D. =3136,3 Rad/s

  ) 2 / 

2  2  ) 2 / 

2  ) 4 /  2  ) 4 / 

2

. 4 1 I i U

u

2

2

2

2

  . 2 1 I i U

u

2

2

2

2

  .2 I i U

u

2

2

2

2

  .1 I i U

u

2

2

2

2

 

B

   

   

   

LC

 2  LC  LC

LC 

   

R

C

L,r

K

E,r0

DeThi.edu.vn

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo