Quảng cáo
Đề thi học sinh giỏi lần 3 môn Vật lý Lớp 10 - Mã đề 647 - Năm học 2018-2019 - Trường THPT Nguyễn Đức Thuận
QR

Đề thi học sinh giỏi lần 3 môn Vật lý Lớp 10 - Mã đề 647 - Năm học 2018-2019 - Trường THPT Nguyễn Đức Thuận

Nguồn: dethi.edu.vn

Xem trước nội dung

Trang 1/6- Mã Đề 647

PHẦN I: CÂU HỎI TRẮC NGHIỆM( Học sinh chọn 1 đáp án đúng trong 4 đáp án có sẵn ). Câu 1: Đặt điện áp u = 100cos(ωt + π/6) (V) vào hai đầu đoạn mạch có điện trở thuần, cuộn cảm thuần và tụ điện mắc nối tiếp thì dòng điện qua mạch là i = 2cos(ωt + π/3) (A). Công suất tiêu thụ của đoạn mạch là

A. 100 W. B. 100 3W C. 50 3W D. 50 W. Câu 2: Chọn câu trả lời sai :

A. Ánh sáng đơnsắc không bị tán sắc khi đí qua lăng kính B. Trong hiện tượng tán sắc ánh sáng của ánh sáng trắng tia đỏ có góc lệch nhỏ nhất C. Nguyên nhân tán sắc là do chiết suất của một trường trong suốt đối với các ánh sáng đơn sắc có màu sắc khác nhau thì khác nhau D. Trong hiện tượng tán sắc ánh sáng của ánh sáng trắng tia tím có góc lệch nhỏ nhất

Câu 3: Đặt điện áp (f thay đổi) vào hai đầu đoạn mạch AB mắc nối tiếp theo đúng thứ tự gồm điện trở R, cuộn cảm thuần L có độ tự cảm L và tụ điện có điện dung C, với 2L

> R2C. Khi f = f0 thì UC = U. Khi f = f0 + 75 Hz thì UL = U và hệ số công suất của AB là . Giá trị f0 gần giá trị nào nhất sau đây?

A. 35Hz. B. 20 Hz. C. 10 Hz. D. 45Hz. Câu 4: Một tụ điện có số ghi điện dung bị mờ nên một nhóm học sinh đã sử dụng vôn kế và ampe kế hiển thị kim để làm thí nghiệm đo điện dung của tụ điện. Bảng số liệu thu được như sau:

Lần đo 1 2 3 4 5

U(V) 12,35 12,05 12,45 12,25 12,45

I(A) 2,15 2,00 2,25 1,85 2,45

Biết nguồn điện xoay chiều sử dụng có f = 50 ± 2(Hz), vôn kế và ampe kế có độ chia nhỏ nhất là 0,1V và 0,1A. Số  được lấy trong máy tính và coi là chính xác. Bỏ qua sai số dụng cụ. Biểu thức điện dung của tụ điện là

A. C = 5,0.10-3 ± 0,5.10-3 (F) B. C = 5,5.10-3 ± 0,7.10-3 (F) C. C = 5,5.10-4 ± 0,7.10-4 (F) D. C = 5,0.10-4 ± 0,5.10-4 (F) Câu 5: Chọn câu trả lời đúng. Chiếu một chùm tia sáng hẹp vào mặt bên một lăng kính thủy tinh có góc chiết quang A= 50 theo phương vuông góc với mặt phẳng phân giác của góc chiết quang A. Chùm tia ló chiếu vào một màn ảnh đặt song song với mặt phẳng phân giác nói trên và cách mặt phẳng này 2,2m. Tìm chiều dài quang phổ liên tục( Khỏang cách từ đầu đỏ đến đầu tím) thu được trên màn. Cho biết chiết suất của thủy tinh làm lăng kính với tia đỏ là nd =1,48 và tia tím là nt = 1,52

A. d= 6,37mm B. d= 7,68mm C. d= 8,15mm D. d= 5,24mm Câu 6: Hai con lắc đơn có cùng khối lượng vật nặng, chiều dài dây treo lần lượt là l1 = 49cm, l2 = 25cm dao động với biên độ góc nhỏ tại cùng một nơi. Từ vị trí cân bằng cung cấp cho các vật

 u U 2 cos2 ft V  

1

3

SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO NAM ĐỊNH TRƯỜNG THPT NGUYỄN ĐỨC THUẬN

ĐỀ THI HSG LẦN 3 -NĂM HỌC 2018-2019 Môn: Vật Lý Thời gian làm bài: 60 phút

Họ, tên thí sinh............................................................................. Số báo danh.................................................................................. Mã đề 647

DeThi.edu.vn

Trang 2/6- Mã Đề 647

vận tốc bằng nhau. Biên độ góc của con lắc thứ nhất là = 6,250 , biên độ góc của con lắc thứ hai là :

A. 4,950 . B. 12,250 . C. 6,50 . D. 8,750 . Câu 7: Một mạch dao động gồm 1 tụ điện có điện dung 200 pF và một cuộn cảm có độ tự cảm 0,02 H. Chu kì dao động riêng của mạch là bao nhiêu?

A. T=12,5.10-6 s. B. 1,25.10--6s C. 12,5.10-10s D. 12,5.10-8s Câu 8: Đặt điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng U không đổi nhưng tần số f thay đổi được vào hai đầu đoạn mạch AB mắc nối tiếp gồm cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L, điện trở R và tụ điện có điện dung C. Hình vẽ bên là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc của điện áp hiệu dụng trên L theo giá trị tần số góc ω. Lần lượt cho ω = x, ω = y và ω = z thì mạch AB tiêu thụ công suất lần lượt là P1, P2 và P3. Nếu (P1 + P3) = 195 W thì P2 gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 158 W. B. 163 W. C. 135 W. D. 125 W. Câu 9: Một khung dây dẫn điện trở 2 Ω hình vuông cạch 20 cm nằm trong từ trường đều các cạnh vuông góc với đường sức. Khi cảm ứng từ giảm đều từ 1 T về 0 trong thời gian 0,1 s thì cường độ dòng điện trong dây dẫn là

A. 0,2 A. B. 2 A. C. 20 mA. D. 2 mA. Câu 10: Điện năng được truyền từ trạm phát đến tải tiêu thụ bằng …

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo