Quảng cáo
Đề thi học sinh giỏi lần 3 môn Vật lý Lớp 10 - Mã đề 558 - Năm học 2018-2019 - Trường THPT Nguyễn Đức Thuận
QR

Đề thi học sinh giỏi lần 3 môn Vật lý Lớp 10 - Mã đề 558 - Năm học 2018-2019 - Trường THPT Nguyễn Đức Thuận

Nguồn: dethi.edu.vn

Xem trước nội dung

Trang 1/6- Mã Đề 558

PHẦN I: CÂU HỎI TRẮC NGHIỆM( Học sinh chọn 1 đáp án đúng trong 4 đáp án có sẵn ).

Câu 1: Trong 1 thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, 2 khe Y-âng cách nhau 2mm, màn cách 2 khe 1m. Sử dụng ánh sáng đơn sắc có bước sóng , khoảng vân đo được là 0,2mm. Thay bức xạ trên bằng bức xạ có bước sóng > thì tại vị trí vân sáng bậc 3 của bức xạ có 1 vân sáng của bức xạ . Bức xạ có giá trị nào dưới đây? A. 0,52 m B. 0,58 m C. 0,48 m D. 0,60 m Câu 2: Cường độ dòng điện tức thời trong mạch dao động lí tưởng LC là i = 0,08sin(t)(A) .

Cuộn dây có độ tự cảm là L = 50mH . Điện dung của tụ điện là 5 F. Hiệu điện thế giữa 2 bản tụ điện ở thời điểm có năng lượng điện trường bằng năng lượng từ trường là

A. 3V B. 2,83V C. 5,66V D. 5V Câu 3: Một vật thực hiện đồng thời 3 dao động điều hòa cùng phương cùng tần số là x1, x2, x3.

Biết ; ; . Khi li độ của dao động x1 đạt cực đại thì li độ dao động x3 là:

A. 3 6 cm B. 3 2 cm C. 0 cm. D. 3cm Câu 4: Một con lắc lò xo nằm ngang có k=500N/m, m=50(g). Hệ số ma sát giữa vật và sàn là μ=0,3. Kéo vật ra khỏi vị trí cân bằng một đoạn a=1cm rồi thả không vận tốc đầu. Vật dừng lại ở vị trí cách vị trí cân bằng bao nhiêu:

A. 0,2cm. B. 0,3cm. C. 0,02cm. D. 0,03cm. Câu 5: Một tụ điện có số ghi điện dung bị mờ nên một nhóm học sinh đã sử dụng vôn kế và ampe kế hiển thị kim để làm thí nghiệm đo điện dung của tụ điện. Bảng số liệu thu được như sau:

Lần đo 1 2 3 4 5

U(V) 12,35 12,05 12,45 12,25 12,45

I(A) 2,15 2,00 2,25 1,85 2,45

Biết nguồn điện xoay chiều sử dụng có f = 50 ± 2(Hz), vôn kế và ampe kế có độ chia nhỏ nhất là 0,1V và 0,1A. Số  được lấy trong máy tính và coi là chính xác. Bỏ qua sai số dụng cụ. Biểu thức điện dung của tụ điện là

A. C = 5,0.10-3 ± 0,5.10-3 (F) B. C = 5,5.10-3 ± 0,7.10-3 (F) C. C = 5,0.10-4 ± 0,5.10-4 (F) D. C = 5,5.10-4 ± 0,7.10-4 (F) Câu 6: Đặt điện áp u = 100cos(ωt + π/6) (V) vào hai đầu đoạn mạch có điện trở thuần, cuộn cảm thuần và tụ điện mắc nối tiếp thì dòng điện qua mạch là i = 2cos(ωt + π/3) (A). Công suất tiêu thụ của đoạn mạch là

A. 100 W. B. 50 W. C. 50 3W D. 100 3W

Câu 7: Biết một đoạn mạch xoay chiều có hai phần tử (thuộc các loại: điện trở thuần R, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L, tụ điện có điện dung C) nối tiếp. Điện áp giữa hai đầu đoạn mạch và

     

12 6 os( ) 6 x c t cm     23

2 6 os( ) 3 x c t cm     13 6 2 os( ) 4 x c t cm    

SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO NAM ĐỊNH TRƯỜNG THPT NGUYỄN ĐỨC THUẬN

ĐỀ THI HSG LẦN 3 -NĂM HỌC 2018-2019 Môn: Vật Lý Thời gian làm bài: 60 phút

Họ, tên thí sinh............................................................................. Số báo danh.................................................................................. Mã đề 558

DeThi.edu.vn

Trang 2/6- Mã Đề 558

cường độ dòng điện trong mạch có biểu thức u = 40sin (V), i = 2sin (A). Hai phần tử trên là các phần tử có trị số lần lượt là:

A. R =20 ; L = H. B. R =20 ; C = F. C. R =10 ; L = H. D. R =10 ; C = F. Câu 8: Hai con lắc đơn có cùng khối lượng vật nặng, chiều dài dây treo lần lượt là l1 = 49cm, l2 = 25cm dao động với biên độ góc nhỏ tại cùng một nơi. Từ vị trí cân bằng cung cấp cho các vật

vận tốc bằng nhau. Biên độ góc của con lắc thứ nhất là = 6,250 , biên độ góc của con lắc thứ hai là :

A. 8,750 . B. 6,50 . C. 4,950 . D. 12,250 .

Câu 9: Đặt điện áp (f thay đổi) vào hai đầu đoạn mạch AB mắc nối tiếp theo đúng thứ tự gồm điện trở R, cuộn cảm thuần L có độ tự cảm L và tụ điện có điện dung C, với 2L

> R2C. Khi f = f0 thì UC = U. Khi f = f0 + 75 Hz thì UL = U và hệ số công suất của AB là . Giá trị f0 gần giá trị nào nhất sau đây?

A. 45Hz. B. 35Hz. C. 10 Hz. D. 20 Hz. Câu 10: Một mạch dao động gồm 1 tụ điện có điện dung 200 pF và một cuộn cảm có độ tự cảm 0,02 H. Chu kì dao động riêng của mạch là bao nhiêu?

A. 12,5.10-8s B. 12,5.10-10s C. T=12,5.10-6 s. D. 1,25.10--6s Câu 11: Nguồn sóng ở O dao động theo phương Oy với tần số 10Hz, dao động truyền đi với vận tốc 40cm/s theo phương OxOy; trên phương Ox sóng truyền từ …

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo