
PHÒNG GD & ĐT CAM LỘ ĐỀ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI LỚP 9
NĂM HỌC 2019 -2020
MÔN HÓA HỌC Khóa ngày 24/10/2019 Thời gian: 120 phút (không kể thời gian giao đề)
Câu 1 (4đ): Hãy chọn các chất A, B, C, D, E, F, G, H, I, K và lập phương trình hoá học của những phản ứng có sơ đồ sau đây:
a) FeS2 + O2 (A) + (B) b) (A) + HCl (C) + H2O c) (C) + NaOH (D) + (E)
d) (D) (A) + H2O e) (B) + O2 (F) f) (F) + H2O (G) g) (G) + (H) (I)+ H2O h) (B) + (K) + H2O (G) + HCl Câu 2 (4đ):
1. Cho các chất Al2O3, Al(NO3)3, NaAlO2, Al(OH)3, AlCl3, Al. Hãy sắp xếp thành một dãy chuyển hoá và viết phương trình phản ứng minh họa (ghi rõ điều kiện nếu có).
2. Khử hoàn toàn 24 gam hỗn hợp CuO và FexOy bằng H2 dư ở nhiệt độ cao thu được 17,6 gam hỗn hợp 2 kim loại. Tính thể tích khí hiđro (ở điều kiện tiêu chuẩn) đã tham gia phản ứng. Câu 3 (4đ):
1. Chỉ dùng nước và khí cacbonic, bằng phương pháp hóa học em hãy phân biệt 4 gói chất bột màu trắng mất nhãn sau: NaCl, Na2SO4 , BaCO3 , BaSO4.
2. Ngâm 14 g hỗn hợp ba kim loại Al, Cu, Fe vào dung dịch H2SO4 loãng dư. Phản ứng xong thu đuợc 3 gam chất rắn không tan và 8,96 lít khí (ở đ.k.t.c). Hãy xác định thành phần phần trăm về khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp. Câu 4 (4đ):
Đốt cháy hoàn toàn một hợp chất X cần dùng hết 7,392 lít O2 (đktc). Sau khi kết thúc phản ứng, chỉ thu được 15,36 gam khí SO2 và 9,6 gam Fe2O3. Tìm công thức phân tử của X. Biết công thức đơn giản chính là công thức phân tử của X. Câu 5 (4đ):
1. Hỗn hợp A gồm CaCO3, Cu và Fe3O4. Nung nóng A, không có không khí đến khối lượng không đổi được chất rắn B và khí C. Chia B làm 2 phần. Phần 1 tác dụng với dung dịch HCl dư. Phần 2 tác dụng với dung dịch H2SO4 đặc nóng dư, tạo khí SO2. Xác định các chất và viết các phương trình phản ứng xảy ra.
2. Hòa tan hoàn toàn 7,8 gam hỗn hợp Z gồm Al và Mg trong dung dịch H2SO4 loãng 24,5% vừa đủ, thì khối lượng dung dịch sau phản ứng tăng so với dung dịch axit ban đầu là 7 gam.
a) Viết phương trình hóa học của phản ứng, tính khối lượng mỗi chất trong Z. b) Tính nồng độ phần trăm (C%) của các chất tan trong dung dịch sau phản ứng (Cho: C =12, N = 14, O = 16, Ba = 137, Ca = 40, Al = 27, H=1, Fe = 56, Cu = 64, Mg = 24, S = 32)
0t
ĐỀ CHÍNH THỨC
DeThi.edu.vn
PHÒNG GD - ĐT CAM LỘ HƯỚNG DẪN CHẤM ĐỀ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI LỚP 9
NĂM HỌC 2019 -2020
MÔN HÓA HỌC
Câu (điểm)
Đáp án (Hướng dẫn chấm)
Biểu điểm
1 (4đ)
A: Fe2O3; B: SO2, C: FeCl3; D: Fe(OH)3; E: NaCl; F: SO3; G: H2SO4; H: NaOH; I: Na2SO4; K : Cl2 .
a) 4FeS2 + 11O2 2Fe2O3 + 8SO2 b) Fe2O3+ 6HCl 2FeCl3+ 3H2O c) FeCl3+ 3NaOH Fe(OH)3 + 3NaCl
d) 2Fe(OH)3 Fe2O3 + 3H2O
e) 2SO2 + O2 2SO3
f) SO3 + H2O H2SO4 g) H2SO4 + 2NaOH Na2SO4 + 2H2O h) SO2 + Cl2 + 2H2O H2SO4 + 2HCl
0,5đ 0,5đ
0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ 0,5đ
0,5đ
1 (2,5đ)
Al Al2O3 NaAlO2 Al(OH)3 AlCl3 Al(NO3) 4Al + 3O2 2Al2O3 Al2O3 + 2NaOH NaAlO2 + H2O NaAlO2 + 2H2O + CO2 Al(OH)3↓ + NaHCO3 Al(OH)3 + 3HCl AlCl3 + 3H2O AlCl3 + 3AgNO3 3AgCl↓ + Al(NO3)3 (Sắp xếp hợp lý và viết đúng mỗi phương trình theo sắp xếp được 0,5đ/PT, cân bằng sai 0,25đ/PT. Thí sinh có phương án sắp xếp khác hợp lý vẫn đạt điểm tối đa).
0,5 0,4 0,4 0,4 0,4 0,4
2
2 (1,5đ)
mO = mhỗn hợp oxit - mhỗn hợp kim loại = 24 - 17,6 = 6,4 (g)
=> nO = = 0,4 (mol)
=>
0,5đ
0,5đ
0,5đ
3 1 (2đ)
- Lấy một ít chất bột trắng ở từng gói bột cho lần lượt vào 4 ống nghiệm, đánh số thứ tự. - Cho nước vào từng ống nghiệm để hoà tan, tách được nhóm 1 tan (gồm các dung dịch NaCl, Na2SO4) và nhóm 2 không tan (BaCO3, BaSO4). - Sục khí CO2 dư và nước vào hai ống nghiệm ở nhóm 2 nhận biết được BaCO3 tan [tạo dd Ba(HCO3)2], chất còn lại không tan là BaSO4.
CO2 + H2O + BaCO3 Ba(HCO3)2 - Lấy một ít dd Ba(HCO3)2 ở ống nghiệm vừa nhận biết được nhỏ vào hai ống nghiệm ở nhóm 1 thì Na2SO4 tạo kết tủa trắng, nhận biết được Na2SO4, ống nghiệm còn lại không có hiện tượng là NaCl
0,25đ 0,5đ
0,25đ
0,25đ
0,25đ
0t
0t
0
2 5 , t V O
0 t
…
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.