.jpg)
KHẢO SÁT LẦN 1
KHẢO SÁT HỌC SINH GIỎI
Năm học 2019 -2020
Môn: Hóa học 8 Thời gian làm bài: 120 phút
Câu 1 ( 6 điểm) Lập phương trình hóa học
1.K + H2O KOH + H2 7. Al + O2 Al2O3 2.FeS2 + O2 Fe2O3 + SO2 8. Fe3O4 + H2 Fe + H2O 3.Al + HNO3 Al(NO3)3 + NO + H2O 9. Zn + HCl ZnCl2 + H2 4.C3H8O + O2 CO2 + H2O 10. Ca(OH)2 + HCl CaCl2 + H2O 5.Fe2(SO4)3 + NaOH Fe(OH)3 + Na2(SO4)3 11. RxOy + H2 R + H2O 6. CnH2n + 2 + O2 CO2 + H2O 12. FexOy + H2SO4 Fe2(SO4)3 + SO2 + H2O
Câu 2 ( 2 điểm) Phân tích hợp chất A thấy có thành phần phần trăm về khối lượng các nguyên tố như sau: %K = 56,52%; %C = 8,69 %, còn lại là oxi. Biết khối lượng mol của A là 138. Xác định công thức hóa học của A.
Câu 3( 4điểm) 1. Hỗn hợp B gồm 5,6 lít CO và 11,2 lít CO2. Tính tỉ khối của B so với Oxi ( biết các chất khí đo ở đktc)
2. Hỗn hợp X gồm CH4 và C3H6 có thể tích bằng nhau ở đktc. Tính tỉ khối của B so với X.
Câu 4 (2 điểm) Tính khối lượng của:
a. 0,25 mol Cu b. 3.1023 phân tử axit sunfuric (H2SO4) c. 4,48 lít CO2(đktc) d. NaOH có trong 200ml dung dịch NaOH 1M Câu 5 ( 3 điểm) Tổng số hạt cơ bản trong 2 nguyên tử kim loại A và B là 140 hạt. Số hạt mang điện nhiều hơn số hạt không mang điện là 40. Số hạt mang điện trong B nhiều hơn số hạt mang điện trong A là 7. Tìm tên nguyên tố và kí hiệu hóa học của A và B.
Câu 6 ( 3 điểm) Cho 19,7 gam hỗn hợp gồm 2 kim loại Magie và kẽm tác dụng vừa đủ với dung dịch chứa 18,25 gam axit clohidric thu được m gam hỗn hợp A gồm 2 muối magie clorua (MgCl2) và kẽm clorua (ZnCl2) ; 3,36 lít khí hiđro không màu thoát ra (đktc)
a. Viết phương trình phản ứng b. Tính m.
HẾT
( Cho H =1; C =12; O =16; Na =23; Mg = 24; S =32; Cl =35,5; Cu = 64
Số p Na =11; Mg =12; K =19; Fe =26; Ca =20; S =16) Họ và tên: ............................................................................................Lớp...............
DeThi.edu.vn
ĐÁP ÁN – BIỂU ĐIỂM Câu Đáp án Điểm 1 6đ Mỗi phương trình hóa học đúng được 0,5 điểm 2 2đ Gọi công thức hóa học của A là KxCyOz (x,y,z Z)
Khối lượng của các nguyên tố trong A là:
mK = 56,52%. 138 = 78 gam
mC = 8,69%.138 = 12 gam mO = 48 gam
Ta có : 78 2 39
K
K
m x M
12 1 12
C
C
m y M
DeThi.edu.vn
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.