Quảng cáo
Đáp án đề thi trại hè Hùng Vương môn Hóa học Lớp 11 lần thứ XV năm 2019 - Trường THPT chuyên Hoàng Văn Thụ
QR

Đáp án đề thi trại hè Hùng Vương môn Hóa học Lớp 11 lần thứ XV năm 2019 - Trường THPT chuyên Hoàng Văn Thụ

Nguồn: dethi.edu.vn

Xem trước nội dung

1

TRƯỜNG THPT CHUYÊN

HOÀNG VĂN THỤ

HƯỚNG DẪN CHẤM

TRẠI HÈ HÙNG VƯƠNG LẦN THỨ XV,

NĂM 2019

Môn: HOÁ; Khối: 11

Câu 1. (2,5 điểm) Tốc độ phản ứng

Cho phản ứng pha khí: N2O5 (k)→ 2NO2 (k)+ O2 (k) .

Thực nghiệm chứng tỏ rằng biểu thức định luật tốc độ của phản ứng trên có dạng

v = k[N2O5] với hằng số tốc độ k = 3,46.10-5 s-1 ở 25oC. Giả thiết phản ứng diễn ra

trong bình kín ở 25oC, lúc đầu chỉ chứa N2O5 với áp suất p(N2O5) = 0,100 atm.

1. Tốc độ đầu của phản ứng bằng bao nhiêu?

2. Tính thời gian cần thiết để áp suất tổng cộng trong bình phản ứng bằng 0,175 atm

ở nhiệt độ không đổi (25oC).

3. Phản ứng phân hủy của dinitơ pentoxit diễn ra theo cơ chế sau:

Sử dụng nguyên lý trạng thái dừng đối với NO và NO3 hãy chứng minh cơ chế trên

là phù hợp với luật tốc độ của phản ứng.

4. Năng lượng hoạt động hóa của phản ứng ở 300K là EA = 103kJ. Ở nhiệt độ nào

thì hằng số tốc độ phản ứng tăng gấp đôi. Biết nồng độ ban đầu của các chất là như

nhau, EA và A không đổi trong suốt bài toán.

Câu 2. (2,5 điểm) Nhiệt, cân bằng hoá học Trong một hệ có cân bằng 3 H2 + N2 2 NH3 (*) được thiết lập ở 400 K người ta xác định được các áp suất riêng phần sau đây:

PN2 = 0,376.105 Pa , PH2 = 0,125.105 Pa , PNH3 = 0,499.105 Pa 1. Tính hằng số cân bằng KP và ΔG0 của phản ứng (*) ở 400 K. 2. Tính lượng N2 và NH3, biết hệ có 500 mol H2. 3. Thêm 10 mol H2 vào hệ này đồng thời giữ cho nhiệt độ và áp suất tổng cộng không đổi. Bằng cách tính, hãy cho biết cân bằng (*) chuyển dịch theo chiều nào?

4. Trong một hệ cân bằng H2/ N2 / NH3 ở 410 K và áp suất tổng cộng 1.105 Pa, người ta tìm được: KP = 3,679.10-9 Pa-2, ??2 = 500 ???; ??2 = 100 ??? và ???3

= 175 ???. Nếu thêm 10 mol N2 vào hệ này đồng thời giữ cho nhiệt độ và áp suất không đổi thì cân bằng chuyển dịch theo chiều nào?

1 2

ƒ

(1) N2O5 NO2 + NO3

(2) NO2 + NO3 NO2 + O2 + NO

(3) NO + N2O5 3 NO2

k1

k2

k3

k -1

DeThi.edu.vn

2

Cho: Áp suất tiêu chuẩn P0 = 1,013.105 Pa; R = 8,314 JK-1mol-1; 1 atm = 1,013.105 Pa. Câu 3. (2,5 điểm)

Trong buổi thí nghiệm, học sinh A được yêu cầu thiết lập 1 pin điện hoá và đo sức điện động của pin đó ở 250C. Sơ đồ của pin như sau:

(-) Cu │Cu2+ (C = 0,05 M) ││Ag+ (C = 0,10 M) │Ag (+) a) Cho biết giá trị sức điện động của pin mà học sinh A đo được. b) Sức điện động của pin sẽ thay đổi như thế nào (tăng hay giảm) trong các trường hợp sau đây? Giải thích ngắn gọn trong từng trường hợp. - Thêm dung dịch NH3 dư vào dung dịch của cực âm. - Thêm HCl vào dung dịch ở cực dương của pin sao cho nồng độ của HCl cho vào là 0,05M. c) Tính giá trị sức điện động của pin sau khi thêm muối Na2S (rắn) vào dung dịch của cả 2 điện cực để cho tổng nồng độ Na2S thêm vào đều là 0,15 M (coi thể tích dung dịch của 2 điện cực đều không đổi sau khi thêm Na2S). Biết rằng:

Bỏ qua quá trình tạo phức hidroxo của Ag+ và Cu2+

Câu 4. (2,5 điểm)

Kim loại A phản ứng với phi kim B tạo hợp chất C màu vàng cam. Cho 0,1 mol hợp chất C phản ứng với CO2 (d) tạo thành hợp chất D và 2,4 gam B. Hòa tan hoàn toàn D vào níc, dung dịch D phản ứng hết 100 ml dung dịch HCl 1 M giải phóng 1,12 l khí CO2 (đktc). Hãy xác định A, B, C, D và viết các phơng trình phản ứng xảy ra. Biết hợp chất C chứa 45,07 % B theo khối lợng; hợp chất D không bị phân tích khi nóng chảy. Câu 5. (2,5 điểm) 1. Thêm dần dung dịch KCN vào dung dịch NiCl2 lúc đầu thu được kết tủa xanh R, sau đó kết tủa này tan ra tạo thành dung dịch màu vàng của chất S. Nếu cho thêm tiếp KCN đặc thì thu được dung dịch màu đỏ của chất T. Hãy viết các phương trình phản ứng xảy ra trong thí nghiệm này. 2. Cho biết S và T đều nghịch từ, dựa theo thuyết liên kết hóa trị (VB), hãy dự đoán cấu trúc phân tử của chúng. 3. Chất S ở dạng rắn có màu vàng, phản ứng với lượng dư K kim loại trong NH3 lỏng cho chất rắn Z màu vàng nhạt, nghịch từ. Chất Z bị phân hủy nhanh khi tiếp xúc với không khí ẩm tạo thành lại chất S. Nếu cho 3,1910 gam chất Z vào nước (dư) thì thu được 0,224 lít khí H2 (đktc). Cho biết Z chứa 49,0% K theo khối lượng. Hãy xác định công thức …

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo