
BÀI 3 : SỰ ĐIỆN LI CỦA NƯỚC .PH GV : Nguyễn Trái CHẤT CHỈ THỊ AXIT-BAZƠ Năm học : 2019-2020
Thực nghiệm xác định : ở t0 thường cứ 555 triệu phân tử nước chỉ có 1 phân tử nước phân li ra ion Từ đó cho biết : nước là chất điện li rất yếu
VD: Hòa tan axit HCl vào nước được dung dịch
có [H+] = 10-3M => [OH-] = = 10-11 M
Ta thấy : [H+] > [OH-] .Vậy môi trường này là môi trường axit
VD : Thêm NaOH vào nước để có [OH-] = 10-5 M
=> [H+] = = 10-9 M
Ta thấy : [H+] < [OH-] . Vậy môi trường này là môi trường kiềm
I.NƯỚC LÀ CHẤT ĐIỆN LI RẤT YẾU: 1)Sự điện li của nước :
H2O H+ + OH-
2)Tích số ion của nước : *Trong nước nguyên chất : ở 250c [H+] = [OH-] = 10-7 M => nước có môi trường trung tính
*Tích số ion của nước: = [H+] . [OH-] = 10-7.10-7 = 10-14
ở nhiệt độ không khác nhiều so với 250c thì tích số ion của nước là hằng số 3)Ý nghĩa tích số ion của nước : a)Môi trường axit : [H+] > [OH-] hay : [H+] > 10-7M
b)Môi trường kiềm:
[H+] < [OH-] hay : [H+] < 10-7 M
c)Môi trường trung tính :
[H+] = [OH-] <=> [H+] = [OH-] = 10-7
II.PH CỦA DUNG DỊCH : 1)Khái niệm : PH là đại lượng biểu thị nồng độ ion H+ trong dung dịch [H+] = 10-aM => PH = a Ví dụ : [H+] = 10-3M => PH = 3 Ngược lại : PH = 4 => [H+] = 10-4
2)Thang PH : Thường dùng có giá trị từ 1 → 14
[H+] 10 ........................10 .......................10
PH 1..........................7..........................14 môi trường axit mt môi trường bazơ trung tính
MT trung tính : PH =7 MT axit : PH< 7 MT kiềm : PH >7
3
14
10 10
5
14
10 10
O H K
2
1 7 14
DeThi.edu.vn
III.CHẤT CHỈ THỊ AXIT – BAZƠ : Chất chỉ thị axit – bazơ là chất có màu biến đổi phụ thuộc vào giá trị PH của dung dịch
quì tím PH ≤ 6 đỏ
PH=7 tím
PH ≥ 8 xanh
phenol talein PH < 8,3 không màu
PH≥ 8,3 hồng
KHI GIẢI BÀI TẬP PH CỦA DUNG DỊCH
CẦN NHỚ : 1) Xác định PH ta tìm [H+] , dựa vào công thức [H+] = 10-aM => PH = a
2) Nếu biết [OH-] , ta dựa vào hệ thức [H+].[OH-] = 10-14 => [H+] =
=> PH 3)Nếu [H+] = thì sử dụng công thức toán PH = - lg[H+]
4)Đặc điểm khi pha loãng hay cô cạn dung dịch thì lượng chất tan không đổi , nên ta có : * mdd1. C1% = mdd2.C2% * CM . Vdd = CM . Vdd 5) Thang PH : -Môi trường trung tính : [H+] = [OH-] = 10-7 => PH = 7 - Môi trường axit : [H+] > [OH-] => [H+] > 10-7 => PH < 7 -Môi trường ba zơ : [H+] < [OH-] => [H+] < 10-7 => PH > 7
BÀI TẬP : PH CỦA DUNG DỊCH GV : Nguyễn Trái
] [
10 14
OH
a 10 .
1 1 2 2
DeThi.edu.vn
Năm học : 2019-2020
I/TỰ LUẬN : Câu 1: Tính PH của : a)dung dịch H2SO4 0,05M b)dung dịch Ba(OH)2 0,005M c)dung dịch NaCl 0,1M Câu 2: Tính nồng độ mol của dung dịch NaOH có PH = 12 Câu 3: Trộn lẫn 50 ml dung dịch HCl 0,12M với 50 ml dung dịch NaOH 0,1M .Tính PH của dung dịch thu được ? Câu 4: Cho 0,39 gam Zn vào 0,5 lít dung dịch HCl có PH = 2 .Tính thể tích khí H2 bay ra ở đktc . Câu 5: Phải lấy bao nhiêu gam H2SO4 thêm vào 2 lít dung dịch axit mạnh PH =2 để được dung dịch có PH = 1 (coi thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể ) Câu 6: Hòa tan m gam Na vào nước được 100 ml dung dịch có PH = 13 .Tính m ? Câu 7: Cho m gam Ba tác dụng hết với nước thu được 100 ml dung dịch có PH = 13 và V lít khí (đktc) Tính m và V ? Câu 8: Cho 0,5885 gam NH4Cl vào 100 ml dung dịch A (dung dịch NaOH có PH = 12 )và đun sôi dung dịch , sau đó làm nguội và thêm vào 1 ít phenoltalein . Hỏi dung dịch có màu gì ? Câu 9: Trộn 250 ml dung dịch hỗn hợp gồm HCl 0,08M và H2SO4 0,01M với 250 ml dung dịch NaOH a mol/l được 500 ml dung dịch có PH = 12 .Tính a ? Câu 10: Trộn 300 ml dung dịch Ba(OH)2 0,05M với 500 ml dung dịch HCl có nồng độ a mol /l thu được 800 ml dung dịch có PH =2 .Tính a ? Câu 11: Dung dịch HCl có PH = 3 .Cần pha loãng dung dịch axit này bằng nước bao nhiêu lần để thu được dung dịch có PH = 4 . Câu 12: Cho dung dịch NaOH có PH =12 .Cần pha loãng dung dịch này bằng nước bao nhiêu lần để thu được dung dịch NaOH có PH = 11 Câu 13: Dung dịch A là dung dịch HCl .Dung dịch B là dung dịch NaOH .Lấy 10 ml dung dịch A pha loãng bằng nước thành …
Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.