Quảng cáo
Đáp án đề thi đề xuất môn Hóa học Lớp 10 lần thứ XV năm 2019 - Trường THPT chuyên Hà Giang
QR

Đáp án đề thi đề xuất môn Hóa học Lớp 10 lần thứ XV năm 2019 - Trường THPT chuyên Hà Giang

Nguồn: dethi.edu.vn

Xem trước nội dung

1

TRẠI HÈ HÙNG VƯƠNG LẦN THỨ XV - 2019

TRƯỜNG THPT CHUYÊN HÀ GIANG

ĐỀ THI ĐỀ XUẤT

HƯỚNG DẪN CHẤM

ĐỀ THI MÔN HÓA HỌC LỚP 10

Thời gian làm bài 180 phút

(HDC gồm có 14 trang)

Câu 1 (2,5 điểm): Cấu tạo nguyên tử, HTTH, hạt nhân

1.a. Viết cấu hình electron của nguyên tử O (Z= 8), xác định bộ 4 số lượng tử cho electron có năng lượng cao nhất trong nguyên tử oxi ở trạng thái cơ bản. b. Áp dụng biểu thức gần đúng Slater, hãy tính năng lượng của các electron trên mỗi lớp và toàn nguyên tử Oxi theo đơn vị eV. c. Ở nhiệt độ rất cao, nguyên tử oxy có thể bị ion hóa và tồn tại dưới dạng ion O7+. Hãy tính bước sóng của bức xạ phát ra khi electron trong ion O7+ dịch chuyển từ mức năng lượng có n = 3 xuống mức có n=1. Cho biết vận tốc ánh sáng C = 3,000.108 m.s-1; Hằng số Planck: h = 6.62×10–34 J.s

2. Để xác định lượng máu trong bệnh nhân người ta tiêm vào máu một người một lượng

nhỏ dung dịch chứa đồng vị phóng xạ 24Na (chu kỳ bán rã 15 giờ) có độ phóng xạ 2Ci.

Sau 7,5 giờ người ta lấy ra 1cm3 máu người đó thì thấy nó có độ phóng xạ 502 phân

rã/phút. Thể tích máu của người đó bằng bao nhiêu?

Đáp án Điểm

1.a Ở trạng thái cơ bản cấu hình electron của 8O là: 1s22s22p4 hay [2He] 2s22p4 Bộ 4 số lượng tử cho electron có năng lượng cao nhất của 8O:

n = 2; l = 1; ml = -1; ms= -1/2.

0,5

1.b Theo slater

Năng lượng của các electron trên phân lớp 1s:

Năng lượng của các electron trên phân lớp 2s2p:

Năng lượng của toàn nguyên tử oxi:

0,5

1.c Khi electron trong O7+ dịch chuyển từ mức năng lượng có n = 3 xuống mức có n=1 phát ra một bức xạ có năng lượng:

Bước sóng của bức xạ là:

0,5

2

* 2 ( ) 13,6 ( ) ( ) n

Z b E eV n

  

2

1 2 (8 0,3) 13,6 2 1612,688( ) 1 s E eV     

 

2

2 2 2 8 (5 0,35 2 0,85) 13,6 6 422,331( ) 2 s p E eV       

1 2 2 1612,688 422,331 2035,019( ) O s s p E E E eV     

2 2

19 16 3 1 2 2 8 8 13,6 ( ) 1,602 10 1,24 10 3 1 C h E E J J 

           

DeThi.edu.vn

2

Câu 2 (2,5 điểm) Động hóa học (không có cơ chế)

1. Phản ứng chuyển hóa của một loại kháng sinh trong cơ thể người ở nhiệt độ 37oC có

hằng số tốc độ bằng 4,2.10-5 (s-1). Việc điều trị bằng loại kháng sinh trên chỉ có kết quả

nếu hàm lượng kháng sinh luôn luôn lớn hơn 2,00mg trên 1,00 kg trọng lượng cơ thể.

Một bệnh nhân nặng 58 kg uống mỗi lần một viên thuốc chứa 300 mg kháng sinh đó.

a. Hỏi bậc của phản ứng chuyển hóa?

b. Khoảng thời gian giữa hai lần uống thuốc kế tiếp là bao lâu?

c. Khi bệnh nhân sốt đến 38,5oC thì khoảng cách giữa hai lần uống thuốc thay đổi

như thế nào? Biết năng lượng hoạt hóa của phản ứng bằng -93,322 kJ.mol-1.

2.a. Phản ứng trong pha khí giữa NH3 và NO2 ở giai đoạn đầu là phản ứng bậc 2. Tính

năng lượng hoạt hóa và trị số A của phương trình Areniut, biết rằng ở hai nhiệt độ 600K

và 716K hằng số tốc độ có giá trị tương ứng bằng 0,385 và 16 (mol-1.l.s-1)

2.b. Nitơmonoxit NO và nitơđioxit NO2 là những chất gây ô nhiễm trong không khí

thường gặp. Nitơmonoxit có trong khí quyển thường được tạo thành khi có sấm chớp và

2 H0 = 2,10-6.3,7.1010 = 7,4.104Bq;

H = 502V phân rã/phút = 8,37V Bq (V thể tích của máu: cm3 )

H = H0 2-t/T = H0 2-0,5 => 2-0,5 = =

=> 8,37 V = 7,4.104.2-0,5

=> V = = 6251,6 cm3 = 6,25 dm3 = 6,25 lit.

Hoặc:

0,25

0,25

0,25

0,25

34 8

9 16 16 6,62 10 3,000.10 1,602 10 1,602( ) 1,24 10 1,24 10 h C m nm 

            

0 H

H

4 10 .4,7 37 ,8 V

37 ,8

2 10 .4,7 5,0 4 

6 10

3 0 ln 2 2.10 .3,7.10 ln .7,5 ln 6254,55 cm 6,25455( ) 502 15 . 60

H kt V L H V

                

DeThi.edu.vn

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo