Quảng cáo
Bài tập Hóa học Lớp 10 Bảo toàn Electron - Nguyễn Quốc Nam
QR

Bài tập Hóa học Lớp 10 Bảo toàn Electron - Nguyễn Quốc Nam

Nguồn: dethi.edu.vn

Xem trước nội dung

NGUYỄN QUỐC NAM THPT CHUYÊN HÀ TĨNH

BẢO TOÀN ELECTRON BÀI GIẢNG CHỮA CHI TIẾT Ở LINK: https://www.youtube.com/watch?v=iGsGzb-nYBM&t=1156s

Câu 1: Hòa tan hoàn toàn 6,16 gam hỗn hợp Cu và Fe vào dung dịch HNO3 thu được dung dịch chỉ chứa 2 muối và axit dư, hỗn hợp khí thoát ra gồm 0,05 mol NO và 0,08 mol NO2. Tính % khối lượng của mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu. HD: Gọi số mol Cu và Fe lần lượt là a và b ta có 64a+ 56b= 6,16 2a+ 3b= 0,05*3 + 0,08*1  a=0,07 b=0,03  %mCu=72,73% %mFe=27,23%. Câu 2: Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp Al, Mg với số mol bằng nhau vào dung dịch HNO3 dư sản phẩm khử chỉ có 0,04 mol N2 và 0,2 mol NO. Tính m. HD: Gọi số mol N2 và NO đều là a ta có 3a+2a=0,04*10+0,2*3  a=0,2 m=10,2 Câu 3: Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,06 Al và 0,08 mol Zn vào dung dịch H2SO4 đặc nóng dư thấy có m gam lưu huỳnh kết tủa và 2,464 lít khí SO2 (đktc) thoát ra duy nhất. Tính m. HD: Bảo toàn electron ta có (m/32)*6+0,11*2 = 0,06*3 + 0,08*2  m=0,64 (gam)

DeThi.edu.vn

NGUYỄN QUỐC NAM THPT CHUYÊN HÀ TĨNH

Câu 4: Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp gồm 0,11 mol FeO và 0,08 mol Cu vào dung dịch HNO3 dư thu được dung dịch chỉ chứa 2 muối và axit dư, hỗn hợp khí thoát ra gồm 0,07 mol NO và V lít NO2 ở (đktc). Tính V. HD: Bảo toàn electron ta có 0,11+0,08*2=0,07*3 + V/22,4  V=1,344.

ĐÁP ÁN BÀI TẬP BẢO TOÀN ELECTRON

Câu 5: Hòa tan hoàn toàn 8,16 gam hỗn hợp gồm FeS2 và Fe vào dung dịch HNO3 dư thu được dung dịch không chứa muối amoni và có hỗn hợp gồm 0,24 mol NO2 và 0,18 mol NO thoát ra. Tính khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp ban đầu. HD: Gọi số mol FeS2 và Fe lần lượt là a và b ta có 120a+56b=8,16 15a + 3b=0,24+0,18*3  a=0,04 b=0,06 MFeS2= 4,8 gam mFe= 3,36 gam Câu 6: Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm Fe và Al (tỷ lệ mol 3:1) vào dung dịch HNO3 dư sản phẩm khử chỉ có 0,1 mol NO và 0,06 mol NO2. Tính m. HD: Gọi số mol Fe và Al lần lượt là 3a  số mol Al là a 3a*3+a*3= 0,1*3 +0,06  a=0,03 mFe=5,04 gam. mAl= 0,81 gam m=5,85 gam Câu 7: Hòa tan hoàn toàn m gam hỗn hợp Ca, Al với tỷ lệ mol bằng 9:20 vào dung dịch HNO3 dư sản phẩm khử chỉ có 0,05 mol NO và 0,03 mol N2O. Tính m. HD: Gọi số mol Ca là 9a  số mol Al là 20a ta có 9a*2+20a*3=0,05*3+0,03*8  a=0,005 nCa=0,045 nAl= 0,1 m=4,5

DeThi.edu.vn

NGUYỄN QUỐC NAM THPT CHUYÊN HÀ TĨNH

Câu 8: Hòa tan hỗn hợp 0,03 mol Fe và 0,02 mol Al vào dung dịch HNO3 dư được dung dịch X chứa 2 muối và V lít hỗn hợp khí Y gồm NO và NO2 tỷ lệ mol 4:3 (đktc). Tính V. HD: Gọi sso mol NO là 4x thì số mol NO2 là 3x Vì HNO3 dư và dung dịch chỉ có 2 muối nên muối là Fe(NO3)3 và Al(NO3)3 Bảo toàn electron ta có 0,03*3 +0,02*3 = 4x*3 + 3x*1  x= 0,01 nNO=0,01*4 = 0,04 nNO2=3*0,01=0,03  V= 7x*22,4= 0,07*22,4= 1,568 lít

DeThi.edu.vn

Trên đây là phần đầu tài liệu — bấm Đọc sách để xem đầy đủ.

Quảng cáo
Quảng cáo