Giải Bài 3 trang 17 Vở thực hành Toán 5
Đề bài
Đội tình nguyện tuyên truyền và bảo vệ môi trường của Trường Tiểu học Hoà Bình có 60 bạn, trong đó lớp 5A có 18 bạn, lớp 5B có 15 bạn. Tìm tỉ số phần trăm của:
a) Số bạn lớp 5A và số bạn của đội tình nguyện.
b) Số bạn lớp 5B và số bạn của đội tình nguyện.
Lời giải
a) Tỉ số phần trăm của số bạn lớp 5A và số bạn của đội tình nguyện
Tỉ số phần trăm của số bạn lớp 5A và số bạn của đội tình nguyện là:
$$18 : 60 = 0{,}3 = 30\%$$
b) Tỉ số phần trăm của số bạn lớp 5B và số bạn của đội tình nguyện
Tỉ số phần trăm của số bạn lớp 5B và số bạn của đội tình nguyện là:
$$15 : 60 = 0{,}25 = 25\%$$
Đáp số: a) $30\%$ ;
b) $25\%$.
Đáp số
30%25%
Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.
