Giải Bài 6.17 trang 21 SGK Toán 9
Đề bài
Công thức $E = \dfrac{1}{2}mv^2$ (J) được dùng để tính động năng của một vật có khối lượng $m$ (kg) khi chuyển động với vận tốc $v$ (m/s) (theo Vật lí đại cương, NXB Giáo dục Việt Nam, 2016).
a) Giả sử một quả bóng có khối lượng 2 kg đang bay với vận tốc 6 m/s. Tính động năng của quả bóng đó.
b) Giả sử động năng của quả bóng đang bay có khối lượng 1,5 kg là 48 J, hãy tính vận tốc bay của quả bóng đó.
Lời giải
a) Thay $m = 2$ (kg) và $v = 6$ (m/s) vào công thức $E = \dfrac{1}{2}mv^2$, ta được:
$E = \dfrac{1}{2} \cdot 2 \cdot 6^2 = \dfrac{1}{2} \cdot 2 \cdot 36 = 36$ (J).
Vậy động năng của quả bóng là $36$ J.
b) Thay $E = 48$ (J) và $m = 1{,}5$ (kg) vào công thức $E = \dfrac{1}{2}mv^2$, ta có:
$48 = \dfrac{1}{2} \cdot 1{,}5 \cdot v^2$
$48 = 0{,}75 \cdot v^2$
$v^2 = \dfrac{48}{0{,}75} = 64$
Vì vận tốc $v > 0$ nên $v = \sqrt{64} = 8$ (m/s).
Vậy vận tốc bay của quả bóng là $8$ m/s.
Đáp số
Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.
