Sách giáo khoa Toán 5 Tập hai

Giải Hoạt động 2 trang 14 SGK Toán 5

Bài 41. Ôn tập một số dạng bài toán   Đã kiểm chéo

Đề bài

Trong một ngày, một cửa hàng đã bán hàng và thu được số tiền là 18 000 000 đồng. Biết số tiền bán được trong buổi sáng bằng $\dfrac{3}{2}$ số tiền bán được trong buổi chiều. Hỏi số tiền bán được trong mỗi buổi là bao nhiêu?

Lời giải

Vì số tiền bán được trong buổi sáng bằng $\dfrac{3}{2}$ số tiền bán được trong buổi chiều nên nếu coi số tiền buổi chiều là 2 phần bằng nhau thì số tiền buổi sáng là 3 phần như thế.

Tổng số phần bằng nhau là:

$$3 + 2 = 5 \text{ (phần)}$$

Giá trị một phần (số tiền ứng với 1 phần) là:

$$18\,000\,000 : 5 = 3\,600\,000 \text{ (đồng)}$$

Số tiền bán được trong buổi sáng là:

$$3\,600\,000 \times 3 = 10\,800\,000 \text{ (đồng)}$$

Số tiền bán được trong buổi chiều là:

$$18\,000\,000 - 10\,800\,000 = 7\,200\,000 \text{ (đồng)}$$

Thử lại: $10\,800\,000 + 7\,200\,000 = 18\,000\,000$ (đồng) và $10\,800\,000 : 7\,200\,000 = \dfrac{3}{2}$. Vậy kết quả đúng.

Đáp số: buổi sáng 10 800 000 đồng; buổi chiều 7 200 000 đồng.

Đáp số

Buổi sáng: 10 800 000 đồngBuổi chiều: 7 200 000 đồng

Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.