Sách bài tập Toán 9 Tập một

Giải Bài 1.30 trang 19 SBT Toán 9

Bài tập cuối chương I

Đề bài

Một buổi biểu diễn ca nhạc bán được 1 500 vé. Mỗi vé loại I có giá 250 nghìn đồng và mỗi vé loại II có giá 150 nghìn đồng. Tổng số tiền bán vé thu được là 285 triệu đồng. Hỏi mỗi loại vé đã bán được bao nhiêu vé?

Lời giải

Gọi số vé loại I bán được là $x$ (vé) và số vé loại II bán được là $y$ (vé), điều kiện $x, y \in \mathbb{N}$ và $0 \le x, y \le 1500$.

Vì tổng số vé bán được là 1 500 vé nên:
$$x + y = 1500.$$

Mỗi vé loại I giá 250 nghìn đồng, mỗi vé loại II giá 150 nghìn đồng, tổng số tiền thu được là 285 triệu đồng $= 285\,000$ nghìn đồng, nên:
$$250x + 150y = 285000.$$

Ta có hệ phương trình:
$$\begin{cases} x + y = 1500 \\ 250x + 150y = 285000 \end{cases}$$

Từ phương trình thứ nhất, ta được $y = 1500 - x$. Thế vào phương trình thứ hai:
$$250x + 150(1500 - x) = 285000$$
$$250x + 225000 - 150x = 285000$$
$$100x = 60000$$
$$x = 600.$$

Suy ra $y = 1500 - 600 = 900$.

Kiểm tra lại: Số vé $600 + 900 = 1500$ (vé) đúng. Số tiền thu được: $250 \cdot 600 + 150 \cdot 900 = 150000 + 135000 = 285000$ (nghìn đồng) $= 285$ triệu đồng, đúng.

Các giá trị $x = 600$, $y = 900$ đều thỏa mãn điều kiện.

Vậy đã bán được 600 vé loại I và 900 vé loại II.

Đáp số

Vé loại I: 600 vé; vé loại II: 900 vé

Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.