Giải Luyện tập 2 trang 11 Chuyên đề Toán 12
Đề bài
Giả sử số vụ vi phạm Luật Giao thông đường bộ trên một đoạn đường vào tối thứ Bảy có thể là 0; 1; 2; 3; 4; 5 với các xác suất tương ứng là 0,1; 0,2; 0,25; 0,25; 0,15 và 0,05. Hỏi trung bình có bao nhiêu vụ vi phạm Luật Giao thông đường bộ trên đoạn đường đó vào tối thứ Bảy?
Lời giải
Gọi $X$ là số vụ vi phạm Luật Giao thông đường bộ trên đoạn đường đó vào tối thứ Bảy. Khi đó $X$ là biến ngẫu nhiên rời rạc nhận các giá trị $0; 1; 2; 3; 4; 5$ với bảng phân bố xác suất:
| $X$ | 0 | 1 | 2 | 3 | 4 | 5 |
|---|---|---|---|---|---|---|
| $P$ | 0,1 | 0,2 | 0,25 | 0,25 | 0,15 | 0,05 |
(Kiểm tra: $0{,}1+0{,}2+0{,}25+0{,}25+0{,}15+0{,}05=1$.)
Trung bình số vụ vi phạm chính là kì vọng $E(X)$:
$$E(X)=\sum_{i} x_i\,p_i = 0\cdot 0{,}1 + 1\cdot 0{,}2 + 2\cdot 0{,}25 + 3\cdot 0{,}25 + 4\cdot 0{,}15 + 5\cdot 0{,}05.$$
Tính từng số hạng:
$$E(X)=0 + 0{,}2 + 0{,}5 + 0{,}75 + 0{,}6 + 0{,}25 = 2{,}3.$$
Vậy trung bình có $2{,}3$ vụ vi phạm Luật Giao thông đường bộ trên đoạn đường đó vào tối thứ Bảy.
Đáp số
Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.
