Giải Luyện tập 4 trang 65 Chuyên đề Toán 12
Đề bài
Một trái phiếu không có phiếu giảm giá có thể được mua lại trong 10 năm tới với giá 100 triệu đồng. Ngay bây giờ, bạn cần bỏ ra bao nhiêu tiền để mua nó nếu bạn muốn nhận lãi kép 6% một năm, tính lãi hằng tháng?
Lời giải
Phân tích bài toán. Đây là bài toán tìm giá trị hiện tại (hiện giá) của một khoản tiền sẽ nhận được trong tương lai.
- Số tiền nhận được sau này (giá mua lại trái phiếu): $A = 100$ triệu đồng.
- Thời gian: $t = 10$ năm.
- Lãi suất danh nghĩa: $6\%$ một năm, tính lãi (ghép lãi) hằng tháng.
Xác định lãi suất và số kỳ ghép lãi.
Vì tính lãi hằng tháng nên trong một năm có $12$ kỳ, lãi suất mỗi tháng là:
$$r = \dfrac{6\%}{12} = 0{,}5\% = 0{,}005.$$
Số kỳ ghép lãi trong $10$ năm là:
$$n = 10 \times 12 = 120 \ (\text{tháng}).$$
Thiết lập công thức.
Gọi $P$ là số tiền cần bỏ ra ngay bây giờ. Theo công thức lãi kép, sau $120$ tháng số tiền $P$ sẽ trở thành:
$$P\,(1+r)^{n} = A.$$
Do đó giá trị hiện tại cần bỏ ra là:
$$P = \dfrac{A}{(1+r)^{n}} = \dfrac{100}{(1+0{,}005)^{120}}.$$
Tính toán.
$$(1{,}005)^{120} \approx 1{,}819397,$$
$$P = \dfrac{100}{1{,}819397} \approx 54{,}963 \ (\text{triệu đồng}).$$
Kiểm tra lại. Lấy $P \approx 54{,}963$ triệu, nhân với $(1{,}005)^{120}\approx 1{,}819397$ ta được $54{,}963 \times 1{,}819397 \approx 100$ (triệu đồng), đúng bằng giá mua lại. Vậy kết quả hợp lí.
Kết luận. Ngay bây giờ bạn cần bỏ ra khoảng $54{,}963$ triệu đồng (tức khoảng $54\,963\,000$ đồng) để mua trái phiếu này.
Đáp số
Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.
