Bài 29/328
Khoa học tự nhiên · Lớp 6 · Sách bài tập

Bài 5.9 trang 11 sách bài tập KHTN 6 - Kết nối tri thức với cuộc sống

26 lượt xem

Câu 1

Câu a

a) Hãy tính số tiền nước mà trường học này phải trả trong một tháng (30 ngày).

Phương pháp giải:

Suy luận và ứng dụng thực tiễn

Lời giải chi tiết:

a) Một ngày 30 lớp tiêu thụ số lít nước là: 120 x 30 = 3600 (lít)

30 ngày trường học tiêu thụ số lít nước là: 3600 x 30 = 108 000 (lít)

Giá nước là 1 m3 tương ứng là 10 000 đồng

Đổi 108 000 lít = 108 000 dm3 = 108 m3

Trường học phải trả số tiền là :  108 x 10 000 = 1 080 000 (đồng).

Câu 2

Câu b

b) Nếu có một khóa nước ở trường học này bị rò rỉ với tốc độ trung bình cứ 2 giọt trong 1 giây và 20 giọt nước có thể tích là 1 cm3. Hãy tính số tiền lãng phí do để nước bị rò rỉ trong một tháng.

Phương pháp giải:

Suy luận và ứng dụng thực tiễn

Lời giải chi tiết:

b) Khóa nước ở trường học bị rò rỉ với tốc độ trung bình là 2 giọt trong một giây

Đổi 30 ngày = 30 x 24 = 720 giờ = 2 592 000 giây

30 ngày khóa nước bị rò rỉ  ra số giọt nước là : 2 592 000 x 2 = 5 184 000 (giọt)

Thể tích của 20 giọt nước là 1 cm3 nên thể tích của 5 184 000 giọt là :

5 184 000 : 20 = 259 200 (cm3)

Đổi 259 200 cm3 = 0,2592 m3

Vậy số tiền lãng phí do nước bị rò rỉ trong một tháng là : 0,2592 x 10 000 = 2 592 (đồng).

Nguồn: lời giải hay