Bài 211/231
Toán · Lớp 11 · Sách giáo khoa · Tập 2

Câu 3

19 lượt xem

VD 5

Cường độ của âm thanh giao thông tại một ngã tư đông đúc đo được là \(2,{0.10^{ - 5}}{\rm{W}}/{m^2}.\) Tính mức cường độ âm tính bằng decibel.

Phương pháp giải:

Mức cường độ âm L, đo bằng decibel (dB), được định nghĩa

\(L = 10\log \frac{I}{{{I_0}}}\) trong đó \({I_0} = {10^{ - 12}}{\rm{W}}/{m^2}\)

Lời giải chi tiết:

Mức cường độ âm tính bằng decibel là

\(L = 10\log \frac{{2,{{0.10}^{ - 5}}}}{{{{10}^{ - 12}}}} = 73,01029996\) (dB)

Nguồn: lời giải hay