Bài 42/231
Toán · Lớp 11 · Sách giáo khoa · Tập 2

Bài 6.26 trang 24

16 lượt xem

Câu 1

Đề bài

Tính nồng độ ion hydrogen (tính bằng mol/lít) của một dung dịch có độ pH là 8.

Phương pháp giải - Xem chi tiết

Sử dụng công thức tính độ pH = −log10[H+]

Lời giải chi tiết

Độ pH của một dung dịch được tính bằng công thức

pH = −log10[H+]

⇒[H+] = 10 - pH

Do đó, nồng độ ion hydrogen của dung dịch có độ pH = 8 là:

[H+] = 10- 8 (mol/lít)

Vậy, nồng độ ion hydrogen của dung dịch là 10-8 mol/lít.

Nguồn: lời giải hay