Bài 80/240
Toán · Lớp 11 · Sách giáo khoa · Tập 1

Bài 2.12 trang 51

13 lượt xem

Câu 1

Đề bài

Giả sử một chiếc xe ô tô lúc mới mua là 680 triệu đồng. Cứ sau mỗi năm sử dụng, giá của chiếc xe ô tô giảm 55 triệu đồng. Tính giá còn lại của chiếc xe sau 5 năm sử dụng.

Phương pháp giải - Xem chi tiết

Xác định được \({u_1}\) và công sai d.

Suy ra công thức số hạng tổng quát \({u_n}\).

Lời giải chi tiết

Ta có: \({u_0} = 680,\;d =  - 55 \).

Giá của chiếc xe sau 1 năm là: \({u_1} = 680 - 55 = 625\).

Giá của chiếc xe sau n năm là: \({u_n} = {u_1} + (n-1)d= 625 + \left( {n - 1} \right)\).(-55).

Vậy sau 5 năm sử dụng giá của chiếc xe là: \({u_5} = 625 - 55\left( {5 - 1} \right) = 405\) (triệu đồng).

Nguồn: lời giải hay