Bài 19/225
Toán · Lớp 9 · Sách giáo khoa · Tập 2

Bài 6.13 trang 17

45 lượt xem

Câu 1

Đề bài

Độ cao h (mét) so với mặt đất của một vật được phóng thẳng đứng lên trên từ mặt đất với vận tốc ban đầu \({v_o} = 19,6m/s\) cho bởi công thức \(h = 19,6t - 4,9{t^2}\), ở đó t là thời gian kể từ khi phóng (giây) (theo Vật lí đại cương, NXB Giáo dục Việt Nam, 2016). Hỏi sau bao lâu kể từ khi phóng, vật sẽ rơi trở lại mặt đất?

Phương pháp giải - Xem chi tiết

+ Vật chạm đất khi \(h = 0\).

+ Giải phương trình \(19,6t - 4,9{t^2} = 0\), từ đó tìm được t.

Lời giải chi tiết

Vật chạm đất khi \(h = 0\). Khi đó, \(19,6t - 4,9{t^2} = 0\)

\(t\left( {19,6 - 4,9t} \right) = 0\)

\(t = 0\) hoặc \(t = 4\)

Vậy sau 4 giây kể từ khi phóng, vật sẽ trở lại mặt đất.

Nguồn: lời giải hay