Bài 129/228
Toán · Lớp 9 · Sách giáo khoa · Tập 1

Bài 3.36 trang 65

26 lượt xem

Câu 1

Đề bài

Một vật rơi tự do từ độ cao 396,9 m. Biết quãng đường chuyển động S (mét) của vật phụ thuộc vào thời gian t (giây) bởi công thức \(S = 4,9{t^2}.\) Vật chạm đất sau

A. 8 giây.

B. 5 giây.

C. 11 giây.

D. 9 giây. 

Phương pháp giải - Xem chi tiết

Ta có \(S = 4,9{t^2}\) suy ra \(t = \sqrt {4,9:S} \)

Lời giải chi tiết

Quãng đường chuyển động chính là độ cao 396,9 m nên ta có \(396,9 = 4,9.{t^2}\) suy ra \(t = \sqrt {396,9:4,9}  = 9\left( s \right)\)

Vậy đáp án đúng là đáp án D. 

Nguồn: lời giải hay