Bài 84/228
Toán · Lớp 9 · Sách giáo khoa · Tập 1

Bài 3.2 trang 48

25 lượt xem

Câu 1

Đề bài

Để chuẩn bị trồng cây trên vỉa hè, người ta để lại những ô đất hình tròn có diện tích khoảng \(2\,{m^2}.\) Em hãy ước lượng (với độ chính xác 0,005) đường kính của các ô đất đó khoảng bao nhiêu mét?

Phương pháp giải - Xem chi tiết

Diện tích của hình tròn là \(S = 3,14{R^2}\) từ đó ta có công thức tính bán kính \(R = \sqrt {\frac{S}{\pi }} \)

Lời giải chi tiết

Bán kính của ô đất là \(R = \sqrt {\frac{2}{{3,14}}} \)

Độ chính xác là 0,005 là làm tròn đến hàng phần trăm tức là \(R = \sqrt {\frac{2}{{3,14}}}  = 0,7980868845\) nên \(R \approx 0,80\)

Khi đó ta có đường kính là \(2R \approx 2.0,80 = 1,6\)

Vậy đường kính của các ô đấy đó là khoảng 1,6 m.

Nguồn: lời giải hay